Take a fresh look at your lifestyle.

`ही` सहा कारणे की ज्यामुळे माहीचा चेन्नई सुपर किंग्स पोहोचला आयपीएल 2021 च्या अंतिम फेरीत.

नवी दिल्ली : महेंद्रसिंग धोनी अर्थात माहीच्या नेतृत्वाखालील चेन्नई सुपर किंग्स (सीएसके) पुन्हा एकदा आयपीएलच्या 2021 च्या हंगामात अंतिम फेरीत पोहोचला आहे.

Advertisement

दिल्ली कॅपिटल्सचा चार गडी राखून पराभव करून धोनीचा संघ विक्रमी नवव्यांदा आयपीएलच्या अंतिम फेरीत पोहोचला. जाणून घ्या त्यांच्या यशाची सहा मोठी कारणे.

Advertisement

1) मुख्य संघ कायम ठेवणे

Advertisement

असे नाही की धोनीने मागील सत्राच्या तुलनेत आयपीएलच्या 14 व्या हंगामात त्याच्या संघात काही विशेष बदल केले. सीएसकेने यावर्षी केवळ दोन-तीन महत्त्वाचे खेळाडू खरेदी केले. चेन्नईने मोईन अलीला 7 कोटी रुपयांना आणि कृष्णाप्पा गौतमला 9.25 कोटी रुपयांना लिलावात खरेदी केले होते. रॉबिन उथप्पाहि घेतला. पहिल्या टप्प्यात मोईनने त्याच्या झंझावाती फलंदाजी आणि थेट गोलंदाजीमुळे संघाला विजयाकडे नेले. त्याचबरोबर दुसऱ्या टप्प्यात रवींद्र जडेजा, उथप्पा, फाफ डु प्लेसिस आणि ऋतुराज गायकवाड यांनी उत्कृष्ट फलंदाजी करत संघाला बळ दिले. याशिवाय, जोश हेजलवूड आणि दीपक चहर यांनी गोलंदाजीमध्ये चांगली कामगिरी केली आहे. म्हणजेच धोनीने गेल्या काही वर्षांत आपला मुख्य संघ सांभाळला. कायम ठेवला. धोनी व्यतिरिक्त यात ब्राव्हो, इम्रान ताहिर, जडेजा, रैना, रायुडू आणि डुप्लेसिस यांचा समावेश आहे.

Advertisement

2) खेळाडूंना भक्कम पाठिंबा

Advertisement

खेळाडूंना वाईट काळातही खूप आधार देणारा कर्णधार अशी धोनीची ओळख आहे. गेल्या हंगामात जेव्हा चेन्नईची फलंदाजी फ्लॉप होती, तेव्हाही त्याने आपल्या फलंदाजांना साथ दिली. गेल्या हंगामात  ऋतुराज  त्याच्या पहिल्या दोन सामन्यांमध्ये अत्यंत खराब खेळला. यानंतर धोनीवरही बरीच टीका झाली. धोनीने त्यावेळी  ऋतुराज  पाठिंबा दिला होता आणि आता त्याचा निकाल सर्वांसमोर आहे. गेल्या हंगामात  ऋतुराज   तीन अर्धशतके ठोकली आणि या वर्षी ऑरेंज कॅपच्या शर्यतीत आहे. या मोसमात 15 सामन्यांत 603 धावा केल्या आहेत. वैयक्तिक कारणामुळे रैना शेवटचा हंगाम खेळला नाही. यावर्षी त्याला वगळण्याऐवजी संघ व्यवस्थापन आणि धोनीने त्याला कायम ठेवले.

Advertisement

3) आत्मविश्वास

Advertisement

फॉर्म आणि तंत्र या दोन गोष्टी आहेत ज्या वेळोवेळी बदलतात. पण आत्मविश्वास खेळाडूंना चांगले काम करण्यास प्रेरित करतो. गेल्या मोसमात खराब कामगिरी असूनही संघ व्यवस्थापनाने आपल्या खेळाडूंचे मनोबल खचू दिले नाही. त्याचा कर्णधार धोनी आणि संघावर पूर्ण विश्वास होता. हा विश्वास यावर्षी संघाच्या यशाचे कारण ठरला आहे. जेव्हा एखादा खेळाडू खेळला नाही, तेव्हा त्याच्या जागी इतर काही खेळाडूंनी चमकदार कामगिरी केली आणि संघाला विजयाकडे नेले.

Advertisement

4) अव्वल-तीन फलंदाजांची कामगिरी

Advertisement

आयपीएल २०२० मध्ये चेन्नईच्या पराभवाचे मुख्य कारण त्यांच्या फलंदाजांची खराब कामगिरी होती. विशेषत: संघाचे अव्वल तीन फलंदाज निराश झाले. शेन वॉटसनने 11 सामन्यांमध्ये 299 धावा केल्या. यानंतर धोनीने सॅम करणला सलामीला पाठवले. तो सुद्धा काही विशेष करू शकला नाही. गेल्या हंगामात फक्त डुप्लेसिस आणि अंबाती रायडू फॉर्ममध्ये होते. डू प्लेसिसने 13 सामन्यांमध्ये 449 धावा आणि रायुडूने 12 सामन्यांमध्ये 359 धावा केल्या. यंदा सीएसक चे पहिले तीन फलंदाज उत्कृष्ट फॉर्ममध्ये दिसत होते. हे तिघेही आतापर्यंत संघाचे सर्वाधिक धावा करणारा खेळाडू आहेत.  ऋतुराज  15 सामन्यांत 603 धावांसह प्रथम, डुप्लेसिस 15 सामन्यांत 547 धावांसह दुसऱ्या आणि मोईन अली 14 सामन्यांत 320 धावांसह तिसऱ्या स्थानावर आहे. या तिघांनीही आपल्या कामगिरीने अनेक सामन्यांमध्ये संघाला विजयाकडे नेले.

Advertisement

5) शानदार गोलंदाजी

Advertisement

एकीकडे संघाच्या फलंदाजांनी चमकदार कामगिरी केली आहे, तर दुसरीकडे गोलंदाजांनीही त्यांच्यासाठी चांगली कामगिरी केली आहे.

Advertisement

6) स्वतः कर्णधार धोनी

Advertisement

वयाच्या 40 व्या वर्षी धोनी महान फलंदाज नसला तरी तो अजूनही एक महान कर्णधार आहे. त्याच्या कर्णधारपदामुळे 2007-08 च्या युगाची झलक मिळते किंवा अधिक चांगले म्हणायचे आहे. ब्राव्होकडे गोलंदाजी कधी सोपवायची किंवा विराट कोहलीला कसे अडकवायचे हे धोनीपेक्षा चांगले कोणालाच माहीत नाही. सीएसके त्याच्या नेतृत्वाखाली चॅम्पियन संघ बनला. गेल्या वर्षी धोनीने संघाच्या खराब कामगिरीची जबाबदारी स्वतःवर घेतली. या वर्षी त्याने आपल्या खेळाडूंना प्रोत्साहन दिले आणि संघाला विजयी मार्गावर परत आणले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply