Take a fresh look at your lifestyle.

काळे चणे खा आणि हेल्दी राहा..! पहा याचे काय आहेत आरोग्यदायी फायदे

चांगले आरोग्य राखण्यासाठी तज्ञ सर्व लोकांना सकाळी पौष्टिक नाश्ता करण्याची शिफारस करतात. रिकाम्या पोटी रात्री सुमारे 10 तासांनंतर शरीराला उर्जेसाठी पुरेसे पोषण आवश्यक असते. डॉक्टरांच्या मते, न्याहारीमध्ये जास्त तळलेल्या गोष्टीऐवजी साध्या, सोप्या आणि आरोग्यदायी अशा आहाराचा समावेश केला पाहिजे. जेणेकरून शरीराला आवश्यक असणारी बहुतेक पोषक तत्त्वे सहज पूर्ण होतील. अशा स्थितीत भिजलेले काळे चणे खाणे तुमच्यासाठी सर्वात फायदेशीर ठरू शकते. भिजलेल्या काळ्या हरभऱ्यामध्ये अनेक प्रकारची पोषक द्रव्ये आढळतात, जी आरोग्यासाठी आवश्यक मानली जातात.

Advertisement

तज्ञांच्या मते, काळे हरभरा रात्रभर भिजवून ठेवा आणि सकाळी जेव्हा ते मऊ होतात. तेव्हा या हरभऱ्याचे कमीत कमी मूठभर सेवन करा. तथापि, त्याचे प्रमाण सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे. कारण त्याचा जास्त प्रमाणात वापर केल्यामुळे लोकांना अतिसाराची समस्यादेखील उद्भवू शकते. शाकाहारी सामान्यतः प्रथिनेयुक्त पदार्थांबद्दल चिंतित असतात. भिजलेल्या काळ्या हरभऱ्याचे सेवन केवळ प्रथिनांसाठीच नव्हे तर शरीराला आवश्यक असलेल्या लोहाच्या पुरवठ्यासाठीही फायदेशीर ठरू शकते. या व्यतिरिक्त जर तुम्हाला अशक्तपणाचा त्रास होत असेल तर तुम्ही तुमच्या आहारात काळ्या हरभऱ्याचा समावेश करणे आवश्यक आहे. शरीरातील हिमोग्लोबिनची पातळी सुधारण्यासाठी हरभऱ्याचे सेवन तुमच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

भिजवलेल्या काळ्या हरभऱ्यामध्ये भरपूर फायबर असते जे पाचन तंत्र सुधारण्यास मदत करते. शरीरातून सर्व हानिकारक विष बाहेर काढून टाकण्याबरोबरच आपली पाचन प्रणाली निरोगी ठेवण्यास हे उपयुक्त ठरू शकते. काळे चणे नियमित खाल्ल्याने बद्धकोष्ठता आणि अपचन यासारख्या पाचन समस्या दूर राहतात. काळा हरभरा खाल्ल्याने यकृत निरोगी राहण्यासही मदत होते. तसेच भिजलेल्या काळ्या हरभऱ्याच्या नियमित सेवनाने तुमच्या शरीरातील रक्तातील साखरेची पातळी राखण्यास मदत होते. काळ्या हरभऱ्यामध्ये असलेले कॉम्प्लेक्स कार्ब्स रक्तातील साखरेचे शोषण नियंत्रित करतात.

Advertisement

काळ्या हरभऱ्यामध्ये असलेले कार्ब्स रक्तातील साखरेची पातळी कमी करतात, ज्यामुळे टाइप 2 मधुमेहाचा धोका कमी होतो. त्यात फायबरचे पुरेसे प्रमाण असल्याने ते मधुमेहासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. हे सर्वज्ञात आहे की फायबर समृध्द अन्न भूक कमी करते आणि वजन कमी करण्यास मदत करते. याशिवाय विद्रव्य फायबर पचन सुरळीत ठेवण्याबरोबरच पित्त उत्सर्जनास प्रोत्साहन देते. ज्यामुळे बद्धकोष्ठतेची समस्या कमी होऊ शकते. भूक कमी करण्यासाठी आणि कॅलरीचे सेवन मर्यादित करण्यासाठी, डॉक्टरांनी भिजवलेले काळे चणे खाण्याची आणि ते पिण्याची शिफारस केली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply