Take a fresh look at your lifestyle.

आपणही ‘त्या’ चुका करत नाहीत ना..? वाचा आणि सुधारा कारण मुद्दा आहे आरोग्याचा

जगभरात मधुमेहाचा धोका वाढत आहे. आकडेवारी दर्शवते की दरवर्षी लाखो नवीन लोकांना या गंभीर आणि दुर्घर रोगाचे रुग्ण म्हणून पुढे येत आहेत. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, स्वादुपिंड पुरेसे इन्सुलिन (रक्तातील साखरेवर नियंत्रण ठेवणारे संप्रेरक) निर्माण न करणे किंवा शरीराने उत्पादित केलेल्या इन्सुलिनचा प्रभावीपणे वापर न केल्याने मधुमेह होऊ शकतो. डॉक्टरांच्या मते, काही दशकांपूर्वीपर्यंत मधुमेहाकडे वयाबरोबर उद्भवणारी आरोग्य समस्या म्हणून पाहिले जात होते, जरी आता ते तरुणांनाही त्याचे बळी बनवत आहे.

Advertisement

तज्ञांच्या मते, उच्च रक्तातील साखरेची पातळी (हायपरग्लाइसीमिया) उपचार न केल्यास किंवा उपचार न करता सोडल्यास नसा आणि रक्तवाहिन्यांना गंभीर नुकसान होऊ शकते. डब्ल्यूएचओच्या मते, जगात मधुमेहाच्या रुग्णांची संख्या दरवर्षी वाढत आहे. बालपणातील लठ्ठपणासह विविध जीवनशैलीतील अडथळे प्रौढांमध्ये वाढणाऱ्या या आजाराचे मुख्य घटक असल्याचे मानले जाते. हार्वर्ड टीएच चॅन स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थच्या तज्ञांच्या मते, जीवनशैलीत बदल करून प्री-डायबेटीस आणि टाइप-2 मधुमेह मोठ्या प्रमाणात टाळता येऊ शकतात.

Advertisement

हार्वर्ड शास्त्रज्ञ म्हणतात की जे लोक जास्त वजन किंवा लठ्ठ आहेत त्यांना टाइप-2 मधुमेह होण्याचा धोका वाढतो. अनेक अभ्यास असे सुचवतात की पोटातील चरबी ही चरबी पेशींना ‘ प्रो-इंफ्लेमेटरी ‘ रसायने सोडण्यास प्रवृत्त करते. ज्यामुळे शरीर इन्सुलिनला कमी संवेदनशील बनते. ही स्थिती पेशींचे कार्य आणि इन्सुलिन तयार करण्याची क्षमता बिघडवते. या समस्या टाळण्यासाठी, सर्व लोकांनी त्यांच्या वजनाकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. हार्वर्डच्या शास्त्रज्ञांच्या मते, सतत एकाच ठिकाणी बसून राहण्याची, दिवसभर काम करण्याची किंवा विश्रांती घेण्याची सवय आरोग्यासाठी गंभीर समस्या निर्माण करू शकते. अशा शारीरिक निष्क्रियतेमुळे टाइप-2 मधुमेहाचा धोका वाढतो. स्नायूंना सक्रिय ठेवल्याने इन्सुलिनचा अधिक चांगला वापर होऊ शकतो आणि ग्लुकोज शोषून घेण्याची त्यांची क्षमता सुधारू शकते. हार्वर्ड टीएच चॅनच्या अहवालानुसार, शरीर तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी आणि मधुमेहापासून सुरक्षित राहण्यासाठी, कमी बसण्याची आणि जास्त चालण्याची सवय लावा.

Advertisement
  • हार्वर्डच्या अहवालात म्हटले आहे की, शरीर तंदुरुस्त आणि टाइप-2 मधुमेहापासून सुरक्षित राहण्यासाठी आपल्या आहारात पुढील चार गोष्टींची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.
  • गोड पेयांपासून दूर रहा. त्याऐवजी फळांचा रस प्या.
  • आहारात निरोगी चरबीयुक्त पदार्थांचा समावेश करा.
  • लाल मांसाचा वापर कमी करा.
  • प्रक्रिया केलेले मांस खाणे टाळा. त्याऐवजी नट, सोयाबीनचे, संपूर्ण धान्य, कुक्कुटपालन किंवा मासे यांचे सेवन वाढवा.

हार्वर्ड तज्ज्ञांच्या मते, धूम्रपान केल्याने हृदय आणि फुफ्फुसांचे आजार तसेच टाइप 2 मधुमेहाचा धोका वाढतो. धूम्रपान न करणाऱ्या व्यक्तींपेक्षा धूम्रपान करणाऱ्यांना मधुमेह होण्याची शक्यता 50 टक्के जास्त असते. अमेरिकेच्या एफडीएच्या मते, धूम्रपानामुळे मधुमेहाचे व्यवस्थापन करणे आणि इन्सुलिनची पातळी नियंत्रित करण्याची क्षमता कठीण होऊ शकते. त्याचप्रमाणे, अल्कोहोलचे सेवन देखील मधुमेहासाठी खूप धोकादायक आहे. अल्कोहोल आणि धूम्रपान टाळल्यास टाईप 2 मधुमेहाचा धोका मोठ्या प्रमाणात कमी होण्यास मदत होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply