Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. म्हणून 2050 पर्यंत 50 % लोकांना होणार मायोपिया; वाचा अन काळजी घ्या

मुंबई : आपल्या जीवनशैलीच्या सवयी थेट आपल्या आरोग्यावरच परिणाम करत असतात. कोरोनाच्या या युगात जिथे बहुतेक काम ऑनलाईन मोडमध्ये होऊ लागले आहेत. तिथे लोकांचा स्क्रीनटाइमदेखील पूर्वीपेक्षा खूप वाढला आहे. स्क्रीनटाइम म्हणजे संगणक, मोबाईल किंवा टीव्हीच्या स्क्रीनकडे पाहण्यात घालवलेला वेळ. आरोग्य तज्ञांचे म्हणणे आहे की हा वाढलेला स्क्रीनटाईम आरोग्यासाठी अत्यंत हानिकारक आहे. अलीकडेच ‘द लॅन्सेट डिजिटल हेल्थ जर्नल’मध्ये प्रकाशित झालेल्या संबंधित अभ्यासात संशोधकांनी लोकांमध्ये यामुळे होणाऱ्या मोठ्या धोक्याबद्दल चेतावणी दिली आहे.

Advertisement

संशोधकांचे म्हणणे आहे की, स्क्रीनचा वेळ वाढल्याने मुले आणि तरुणांमध्ये मायोपियाचा धोका पूर्वीपेक्षा लक्षणीय वाढतो. जर वेळीच प्रतिबंधात्मक उपाय केले गेले नाहीत, तर येत्या काही वर्षांत बहुतांश लोकांना या समस्येचा सामना करावा लागेल. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, पूर्वी वय असलेल्या लोकांमध्ये मायोपियाचा धोका जास्त असायचा. आता वाढत्या स्क्रीन वेळेमुळे डोळ्यांच्या या गंभीर आजाराचे निदान अगदी लहान-लहान मुलांमध्येही होत आहे. सिंगापूर, ऑस्ट्रेलिया, चीन आणि ब्रिटनमधील संशोधक आणि नेत्र तज्ञांनी स्क्रीनचा वाढलेला वेळ आणि मायोपियाचा धोका जाणून घेण्यासाठी सविस्तर अभ्यास केला आहे. यासाठी 3 महिने ते 33 वर्षे वयोगटातील मुले आणि तरुण प्रौढांच्या डोळ्यांची तपासणी करण्यात आली. यामध्ये सामील असलेल्या बहुतेक लोकांचा स्क्रीन टाइम खूप वाढला होता. अभ्यासाच्या विश्लेषणाच्या आधारे, संशोधकांनी सांगितले की स्मार्ट डिव्हाइसच्या स्क्रीनवर जास्त वेळ घालवल्याने मायोपियाचा धोका 30 टक्क्यांनी वाढला. यासह, संगणकाच्या अति वापरामुळे, हा धोका सुमारे 80 टक्के वाढला आहे.

Advertisement

नेत्रतज्ज्ञांच्या मते मायोपियाशी संबंधित एक समस्या दृष्टीदोष आहे. ज्यामध्ये रुग्णाला त्याच्या जवळच्या वस्तू स्पष्टपणे दिसतात, परंतु दूरच्या वस्तू अस्पष्ट दिसतात. यामध्ये डोळ्याचा आकार बदलतो. कॉर्नियाच्या वाढीमुळे ही समस्या उद्भवू शकते. जो डोळ्याचा संरक्षक बाह्य थर आहे. या स्थितीत डोळ्यात प्रवेश करणारा प्रकाश व्यवस्थित फोकस करू शकत नाही. अभ्यासादरम्यान संशोधकांना असे आढळले की कोविड-19 साथीच्या काळात शाळा बंद असताना जगभरातील लाखो मुलांनी ऑनलाईन क्लासेससाठी स्मार्टफोन यासारख्या उपकरणांचा वापर करत आहेत. डिव्हाइसच्या स्क्रीनवर जास्त वेळ घालवण्याची ही सवय आता लहान मुले आणि तरुणांमध्ये मायोपियाचा धोका वाढवत आहे. एंग्लिया रस्किन युनिव्हर्सिटी (एआरयू) मधील व्हिजन आणि नेत्र संशोधन संस्थेतील नेत्ररोगशास्त्राचे प्राध्यापक प्रोफेसर बोर्न यांच्या म्हणण्यानुसार, 2050 सालापर्यंत जवळजवळ निम्म्या जागतिक लोकसंख्येला मायोपियाचा धोका आहे. या संकटाच्या पार्श्वभूमीवर लोकांनी याबद्दल खूप सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.

Advertisement

प्राध्यापक बोर्न म्हणतात, बर्याच काळापासून मुलांना शाळा बंद केल्यामुळे ऑनलाईन वर्ग आणि तरुणांना घरूनच काम करावे लागत होते. अभ्यासामध्ये असे आढळून आले आहे की डिजिटल उपकरणांद्वारे उत्सर्जित होणारा निळा प्रकाश आपल्या डोळ्यांवर परिणाम करतो, ज्यामुळे मायोपियासह डोळ्यांच्या इतर समस्यांचा धोका वाढतो. जगाच्या जवळजवळ सर्व भागातून मायोपियाची वाढती प्रकरणे बाहेर येत असताना, आपण निश्चितपणे एका गंभीर समस्येच्या दिशेने वाटचाल करत आहोत. ज्याची गती वेळेत कमी करणे अत्यंत महत्वाचे आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply