Take a fresh look at your lifestyle.

दातदुखी व किडल्यावर फिकर नॉट; ‘हे’ 4 घटक अशावेळी ठरतील उपकारक

दात आपल्यासाठी खूप महत्वाचे आहेत. अन्न चावणे, चावा घेणे आणि बर्‍याच गोष्टींसाठी हा अवयव खूप महत्वाचा आहे. त्याचबरोबर वाढत्या वयाबरोबर दात खराब होण्याच्या समस्याही येतात. अशा परिस्थितीत आपण दात किडणार नाहीत याची विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

आजकाल लहान वयातच अनेकांच्या दातांमध्ये जंत व कीड येतात आणि त्यानंतर त्यांना दीर्घ उपचार प्रक्रियेतून जावे लागते. दंत उपचार स्वस्त नाहीत. हे जोरदार महाग आहेत. अशा परिस्थितीत एक किड लागलेला दात सापडल्यानंतर या समस्यांवर मात करण्यासाठी अनेक औषधे आणि उपचारांमधून जावे लागते. पण तुम्हाला हवं असेल तर तुम्ही काही घरगुती उपाय देखील करू शकता ज्यात तुम्हाला मदत होईल. मात्र, त्रास जास्त असेल तर दवाखान्यात जाण्याचे अजिबात टाळू नका.

Advertisement

तुरटी : यासाठी तुम्हाला तुरटी पावडर घ्यावी लागेल आणि त्यात रॉक सोल्ट (पहाडी मीठ) मिसळावे लागेल आणि नंतर तुम्हाला ही तयार केलेली पेस्ट ब्रशच्या मदतीने दातांवर लावावी लागेल. असे केल्याने दातांमधील वर्म्सपासून सुटका मिळू शकते.

Advertisement

मोहरीचे तेल : यासाठी तुम्हाला फक्त मोहरीच्या तेलात हळद आणि मीठ मिसळायचे आहे. त्यानंतर तुम्हाला पेस्ट तयार करावी लागेल. यानंतर ही पेस्ट तुमच्या ब्रशवर लावा आणि दातांवर लावा. दिवसातून दोनदा असे केल्याने दातामधील किडा लवकर साफ होण्यास मदत होते.

Advertisement

हिंग पावडर : यासाठी तुम्हाला हिंग पावडर घ्यावी लागेल आणि ती पाण्यात टाकून उकळावी लागेल. यानंतर, जेव्हा ते कोमट होईल तेव्हा तुम्हाला ते या पाण्याने दात स्वच्छ धुवावे लागतील. अर्थात तुम्हाला या कोमट पाण्याने गुळण्या कराव्या लागतील. असे केल्याने काही दिवसात तुमच्या दातातील कीड दूर होण्यास मदत होईल.

Advertisement

लवंग तेल : जिथे कीड आहे तिथे तुम्ही लवंग तेल लावू शकता. हे तेल दातावर लावल्यानंतर काही काळ तिथे ठेवावे लागेल. याबाबत विशेष काळजी घ्या. हे रोज केल्याने तुमच्या दाताच्या किड्यातून सुटका होण्यास मदत होईलच, पण तुमच्या दातदुखीही कमी होतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply