Take a fresh look at your lifestyle.

तर येऊ शकतो ब्रेन स्ट्रोकचा झटका; ‘ही’ 4 ‘कामे’ करणाऱ्यांना आहे जास्त धोका..!

असे म्हटले जाते की एखाद्या व्यक्तीचे जीवन केवळ सवयींद्वारे बनते आणि बिघडतेही. अशा परिस्थितीत तुम्ही कोणत्या सवयी निवडता याचा परिणाम केवळ सामाजिक जीवनावर होत नाही. उलट आपल्या शारीरिक आरोग्यावर आणि मानसिक आरोग्यावर देखील परिणाम करू शकते. अशा काही सवयी आहेत ज्या तुम्हाला ब्रेन स्ट्रोकच्या स्थितीत टाकतात. ब्रेन स्ट्रोक ही एक अतिशय धोकादायक स्थिती आहे.

Advertisement

जेव्हा मेंदूच्या वेगवेगळ्या किंवा एका भागात ऑक्सिजन आणि पोषकद्रव्ये योग्यरित्या पोहोचत नाहीत तेव्हा व्यक्तीला ब्रेन स्ट्रोक होतो. यामागे अनेक कारणे असू शकतात. तज्ञ जॉन हॉपकिन्सच्या मते, गर्भनिरोधक गोळ्या देखील ब्रेन स्ट्रोकचे कारण असू शकतात. खरं तर, ते शरीरात इस्ट्रोजेनची पातळी वाढवते, ज्यामुळे ब्रेन स्ट्रोक होऊ शकतो. तसेच जर तुम्हाला असे वाटत असेल की तुम्ही अल्कोहोल पिऊन पूर्णपणे निरोगी असाल. तर मग तुम्ही चुकीचे आहात. कारण तज्ज्ञांच्या मते, जर एखादी व्यक्ती दररोज दोन पेये मद्यपान करते, तर त्याला उच्च रक्तदाब आणि स्ट्रोकचा धोका असू शकतो. त्याचवेळी राष्ट्रीय आरोग्य सेवेनुसार, कधीकधी अल्कोहोल पिण्याबद्दल असे सांगितले गेले आहे की जर पुरुष एका वेळी 8 पेग घेतो आणि स्त्री 6 पेग घेते, तर त्या दोघांनाही स्ट्रोकचा धोका होऊ शकतो. सीडीसीच्या मते, महिलांनी दररोज एकापेक्षा जास्त पेये घेऊ नये. त्याचबरोबर पुरुषांनी एका दिवसात दोनपेक्षा जास्त पेग घेऊ नये.

Advertisement

मस्त वाटण्याचा एक मार्ग म्हणून धूम्रपान केले जाते. हेच कारण आहे की आज प्रत्येक दुसऱ्या किंवा तिसऱ्या व्यक्तीला धूम्रपानाची सवय लागली आहे. त्याचवेळी तज्ञ जॉन हॉपकिन्स म्हणतात की, धूम्रपान केल्याने इस्केमिक स्ट्रोकचा धोका दुप्पट होतो. अशा परिस्थितीत धूम्रपान करण्याची सवय पूर्णपणे सोडून देण्याचा प्रयत्न करा. आपण आधुनिकतेच्या युगात प्रवेश केला आहे जिथे आमची सर्व कामे एकाच ठिकाणी बसून केली जातात. ज्यामुळे आपले वजनदेखील वाढते आणि लठ्ठपणादेखील वाढतो. या लठ्ठपणामुळे शरीरात अनेक आजार उद्भवतात आणि शरीराचे अवयव त्यांचे काम नीट करू शकत नाहीत. यामुळे तुम्हाला ब्रेन स्ट्रोक देखील येऊ शकतो. ही परिस्थिती टाळण्यासाठी तुम्ही दररोज व्यायाम करा आणि सकस आहार घ्या.

Advertisement

जर तुम्ही आधीच कोणत्याही आजाराने किंवा समस्येने ग्रस्त असाल तर तुम्हाला स्ट्रोकचा धोका जास्त असतो. यापैकी मधुमेह, उच्च रक्तदाब, उच्च कोलेस्टेरॉल आणि अॅट्रियल फायब्रिलेशनने ग्रस्त लोकांना स्ट्रोकचा धोका जास्त असतो. तथापि, ते नियंत्रित केले जाऊ शकतात. पण कौटुंबिक इतिहास, वय, लिंग कोणत्याही प्रकारे नियंत्रित करता येत नाही. अमेरिकन हार्ट असोसिएशनच्या मते, ‘वेळेचे नुकसान म्हणजे मेंदूचे नुकसान.’ जर एखाद्या व्यक्तीला स्ट्रोक आला असेल तर त्याचे उपचार त्वरित सुरू केले जातात. यामध्ये, डॉक्टर इस्केमिक स्ट्रोकच्या उपचारासाठी मेंदूला रक्तपुरवठा सुधारण्याचे काम करतात. दुसरीकडे, जर एखाद्या व्यक्तीला रक्तस्त्रावग्रस्त स्ट्रोक झाला असेल तर त्यासाठी शस्त्रक्रिया निवडली जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply