Take a fresh look at your lifestyle.

शुगर लेव्हल कमी करण्यासाठी करा ‘या’ 5 गोष्टी; पहा काय म्हटलेय हॉवर्ड पब्लिक हेल्थ यांनी

मधुमेह हा एक दुर्घर आजार आहे. एकतर जेव्हा स्वादुपिंड पुरेसे इन्सुलिन तयार करण्यात अपयशी ठरतात किंवा जेव्हा तयार केलेल्या इन्सुलिनचा योग्य वापर शरीर करू शकत नाही तेव्हा हा आजार होतो. हायपरग्लाइसीमिया म्हणजेच रक्तातील साखरेची पातळी अनियंत्रित मधुमेहामुळे होते आणि वेळीच काळजी न घेतल्यास शरीराच्या नसा आणि वाहिन्यांना गंभीर नुकसान होऊ शकते.

Advertisement

WHO च्या मते, मधुमेह हा एक असा आजार आहे जो जगभरात वेगाने पसरत आहे. तज्ज्ञांच्या मते, जीवनशैलीत बदल करून मधुमेहपूर्व आणि टाइप 2 मधुमेह मोठ्या प्रमाणात टाळता येऊ शकतात. यामुळे हृदयरोग आणि कर्करोग होण्याची शक्यता कमी होईल. मधुमेह टाळण्यासाठी हॉवर्ड टीएच चॅन स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थ यांनी रक्तातील साखरेवर मात करण्यासाठी 5 अत्यंत सोप्या मार्ग सुचवल्या आहेत. जे पाचही बदल आपण आपल्या जीवनशैलीमध्ये स्वीकारले पाहिजेत.

Advertisement

वजनाकडे लक्ष द्या : जास्त वजन किंवा लठ्ठपणामुळे व्यक्तीला टाइप-2 मधुमेहाचा धोका जास्त असतो. Diadetes.co.uk च्या अनुसार, अनेक अभ्यास दर्शवतात की पोटातील चरबीमुळे अशा चरबी पेशी दाहक-विरोधी रसायने सोडतात. ज्यामुळे शरीर इन्सुलिनला कमी संवेदनशील बनू शकते. याला इन्सुलिन प्रतिरोध म्हणतात. हे टाइप 2 मधुमेहाचे वैशिष्ट्य आहे.

Advertisement

हॉवर्डचा अहवाल म्हणतो की आपली आहारशैली सुधारल्याने टाइप 2 मधुमेहाचा धोका टळू शकतो. यासाठी तुम्हाला कोणतेही गोड पेय सोडून कॉफी किंवा चहाचा पर्याय निवडावा लागेल. आहारात निरोगी चरबीचा समावेश करा. लाल मांसाचे सेवन मर्यादित करा आणि प्रक्रिया केलेले मांस टाळा. त्याऐवजी शेंगदाणे, बीन्स, संपूर्ण धान्य, कोंबडी किंवा मासे खा.

Advertisement

बराच वेळ एकाच ठिकाणी बसणे थांबवा. या प्रकारची क्रिया टाईप 2 मधुमेहाला प्रोत्साहन देते. हे लक्षात ठेवा की स्नायूंना जास्त काम केल्याने इंसुलिन वापरण्याची आणि ग्लुकोज शोषण्याची त्यांची क्षमता सुधारते. यामुळे तुमच्या इन्सुलिन निर्माण करणाऱ्या पेशींवर कमी ताण पडतो. हॉवर्ड टीएच चॅनच्या अहवालानुसार, कमी बसणे आणि अधिक हालचाल ही सवय अंगीकारणे योग्य आहे. ऑस्ट्रेलियन संशोधनाने असा दावा केला आहे की बराच वेळ एकाच खुर्चीवर किंवा बेंचवर बसणे टाईप 2 मधुमेहाच्या वाढत्या जोखमीशी संबंधित आहे.

Advertisement

धूम्रपानाशी संबंधित आरोग्य समस्यांमध्ये टाइप 2 मधुमेह प्रथम येतो. धूम्रपान न करणाऱ्यांपेक्षा धूम्रपान करणाऱ्यांना मधुमेह होण्याची शक्यता 50 टक्के जास्त असते. जास्त धूम्रपान करणाऱ्यांमध्ये त्याचा धोका अधिक आहे. यूएसएफडीएच्या मते, धूम्रपान केल्याने मधुमेहासारख्या रोगाचे व्यवस्थापन करणे आणि इन्सुलिनची पातळी नियंत्रित करणे अधिक कठीण होऊ शकते. खरं तर, निकोटीनची उच्च पातळी इंसुलिनची प्रभावीता कमी करते. ज्यामुळे धूम्रपान करणाऱ्यांना रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यासाठी अधिक इंसुलिनची आवश्यकता असते.

Advertisement

सामान्यतः असे मानले जाते की हृदयासाठी जे चांगले आहे ते एखाद्या व्यक्तीच्या रक्तातील साखरेसाठी देखील चांगले आहे. काही अभ्यास सुचवतात की कमी प्रमाणात अल्कोहोल पिणे टाइप 2 मधुमेहाच्या कमी जोखमीशी संबंधित आहे. अधिक अल्कोहोलच्या सेवनाने जोखीम वाढण्याची शक्यता जास्त असते. अमेरिकन डायबेटिस असोसिएशनच्या मते, अल्कोहोलचे सेवन कसे करावे यासाठी कोणतेही विशिष्ट नियम नाहीत. त्यामुळे तुमच्या मद्यपानाच्या सवयींबद्दल तुमच्या डॉक्टरांशी बोला.

Advertisement

हॉवर्ड वेबसाइट म्हणते की जर तुम्ही आधीच अल्कोहोल सेवन करत असाल तर ते कमी केले पाहिजे. जर तुम्ही मद्यपान केले नाही, तर सुरू करण्याची गरज नाही. वजन कमी करून, व्यायाम करून आणि खाण्याच्या पद्धती बदलून तुम्ही जवळपास समान फायदे मिळवू शकता. आपण या उपायांवर काम सुरू करण्यापूर्वी, तज्ञ शिफारस करतात की आपण आपल्या डॉक्टरांना याबद्दल सांगा. त्यांना तुमच्या परिस्थितीसाठी योग्य उपाय सुचवणे सोपे होईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply