Take a fresh look at your lifestyle.

वजनदार मंडळींना ‘या’ फळामुळे मिळेल दिलासा; बद्धकोष्ठता व सेक्स पॉवरसाठीही आहेच की फलदायी

अंजीरमध्ये निरोगी करणारे पोषक घटक असतात. कोरड्या फळांच्या स्वरूपात आपण कॅलरीज नियंत्रित करणाऱ्या संतुलित आहारातदेखील हे समाविष्ट करू शकता. कारण अंजीर वजन कमी करण्यास मदत करते आणि उदर क्षेत्रातील फुगवटा कमी करते. लखनौच्या विवेकानंद रुग्णालयाचे आयुर्वेदिक डॉक्टर विजय सेठ यांनी सांगितले की, अंजीरचा वापर औषध बनवण्यासाठी केला जातो. त्याचे वनस्पति नाव फिकस कॅरिका आहे.

Advertisement

अंजीर हे आरोग्यासाठी एक आवश्यक अन्न आहे. जे आपल्या आरोग्याला केवळ एक नव्हे तर अनेक प्रकारे लाभ देते. अंजीरमध्ये असलेल्या पोषक घटकांचा पचनासाठी खूप उपयोग होतो. अंजीरमध्ये फिसिन नावाचे एंजाइम असते, जे पचन व्यवस्थित ठेवण्यास मदत करते. यामुळे अन्न लवकर पचन होण्यास मदत होते. त्याच्या सेवनाने बद्धकोष्ठतेची तक्रार होत नाही. फायबर समृद्ध असल्याने अंजीर बद्धकोष्ठता दूर करण्याव्यतिरिक्त आतड्यांसंबंधी समस्यांसाठी चांगले आहे. म्हणूनच, जर तुम्हाला बद्धकोष्ठता टाळायची असेल तर रोज अंजीर खा.

Advertisement

अंजीर श्वसनाच्या आरोग्यासाठी देखील उपयुक्त आहेत. जेव्हा कोणाला श्वसनमार्गामध्ये कफ होतो तेव्हा त्याला अंजीर खाऊन लगेच बाहेर काढले जाते. यासह, याचा पुनरुत्पादक संस्थेवर देखील खूप चांगला उपयोग होतो. जो पुरुषांमधील शुक्राणूंची संख्या व प्रमाण वाढवण्यासाठी उपयुक्त आहे. अंजीरमध्ये भरपूर कॅल्शियम असल्याने ते हाडांचे आरोग्य बळकट करण्यास मदत करतात. निरोगी हाडांसाठी कॅल्शियम हा मुख्य घटक आहे आणि अंजीर यासाठी एक चांगला नैसर्गिक स्रोत आहे. जे शाकाहारी आहाराचे पालन करतात किंवा ते दुग्धजन्य पदार्थ घेत नाहीत, म्हणून अंजीर त्यांच्यासाठी देखील सुपरफूड आहेत.

Advertisement

अंजीरमध्ये मोठ्या प्रमाणावर फायबर असल्याने पोट दीर्घकाळ भरलेले राहते. हे दररोज बकवास अन्नाद्वारे कॅलरीच्या आहारावर लक्ष ठेवण्यास मदत करते. फायबरच्या उपस्थितीमुळे ते आतड्यांसंबंधी प्रणालीस मदत करते, जे पाचन तंत्र मजबूत करते. अंजीर व्यायाम करताना स्नायूंना अधिक कॅलरी बर्न करण्यास मदत करतात, कारण त्यात ओमेगा-3 फॅटी अॅसिड असतात. हे वजन कमी करण्यात महत्वाची भूमिका बजावते. याशिवाय, ते हृदयाचे रोगांपासून संरक्षण करते. अंजीरमध्ये कॅलरीज कमी असतात. म्हणून, जेव्हा आपण त्यास स्नॅक्ससह बदलता तेव्हा कॅलरीचे प्रमाण आपोआप कमी होते. तथापि, अंजीर जास्त प्रमाणात खाऊ नये कारण ती गोड आहे आणि काही लोकांना ते आवडत नाही.

Advertisement

अंजीरमध्ये कॅल्शियम, पोटॅशियम, फॉस्फरस, मॅंगनीज, तांबे आणि मॅग्नेशियम यासारखे पोषक असतात. त्याचवेळी त्यात उपस्थित खनिजे, जसे की जीवनसत्त्वे ए आणि बी, चयापचय दर वाढवण्यास मदत करतात. ताप कमी करण्यापासून ते अंजीर हे शरीराची उष्णता देखील नष्ट करते. या व्यतिरिक्त, यकृत (किंवा प्लीहा) मोठ्या होतात तेंव्हा हे सामान्य करते. हे रक्त शुद्ध करण्यासाठी देखील उपयुक्त आहे आणि अशा प्रकारे त्वचेसाठी देखील फायदेशीर आहे. कारण त्वचेशी संबंधित समस्यांचा एक घटक खराब रक्त देखील आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply