Take a fresh look at your lifestyle.

फाटक्या नोटांबाबत रिझर्व्ह बॅंकेचा नवा आदेश जारी, पाहा त्यात काय म्हटलेय..?

नवी दिल्ली – अनेकदा फाटलेल्या नोटांचे काय करावे, असा प्रश्न पडतो. मात्र, आता त्याचे उत्तर भारतीय रिझर्व्ह बँकेनेच दिले आहे. एखाद्या दुकानदाराने फाटलेली नोट घेण्यास नकार दिल्यास तुम्हाला बँकेतून ती नोट बदलण्याचा पूर्ण अधिकार आहे. फाटलेल्या नोटा स्वीकारण्यास कोणतीही बँक नकार देऊ शकत नाहीत. प्रत्येक बॅंकेची फाटलेली नोट घेण्याची जबाबदारी आहे.

Advertisement

काही फाटलेल्या नोटांना भारतीय रिझर्व्ह बँकेच्या भाषेत ‘सॉयल्ड नोट’ असे म्हटले जाते. रिझर्व्ह बँकेच्या नियमांनुसार, ज्या नोटा 2 अंकांच्या आहेत, जसे की 10 ची नोट, जरी ती दोन तुकड्यांत असली, तरी ती सॉयल्ड नोटेच्या श्रेणीत ठेवली जाते. बँका अशा नोटा स्वीकारण्यास नकार देऊ शकत नाहीत. फक्त लक्षात ठेवा की नोट कापून त्याच्या नंबर पॅनेलमधून जाऊ नये, अशा कोणत्याही नोटा कोणत्याही सरकारी बँकेच्या काऊंटरवर सहज बदलल्या जाऊ शकतात.

Advertisement

सरकारी बँका व्यतिरिक्त दोन तुकडे झालेल्या नोटा खासगी बँकेच्या कोणत्याही चलन किंवा रिझर्व्ह बँकेच्या कोणत्याही जारी कार्यालयात सहज बदलल्या जाऊ शकतात. त्यासाठी बँक तुम्हाला कोणताही फॉर्म भरण्यास सांगणार नाही. त्यात फॉर्म भरण्याची गरज नाही. एका नोटेचे अनेक तुकडे झाले, तरी त्या बँकेत घेतल्या जाऊ शकतात.

Advertisement

फाटलेल्या नोटेचा कोणताही भाग गहाळ झाला, तरी त्याची देवाणघेवाण करता येते. कोणत्याही चलनी नोटवर आवश्यक भाग म्हणजे जारी करणाऱ्या अधिकाऱ्याचे नाव, हमी, स्वाक्षरी, अशोक स्तंभ/महात्मा गांधी यांचे चित्र, वॉटर मार्क असणं गरजेचे आहे. जर या चिन्हांमध्ये काही विसंगती दिसली, तर त्यासाठी काही पैसे द्यावे लागतील.

Advertisement

आरबीआयने नोट परतावा नियम जारी केला असून, अशा नोटा सरकारी बँकांच्या काउंटर, खासगी बँकांच्या चलन चेस्ट किंवा आरबीआयच्या इश्यू ऑफिसमध्ये फॉर्म भरूनही बदलल्या जाऊ शकतात. पूर्णपणे ज्या नोटा फाटलेल्या आहेत, पूर्णपणे कापल्या आहेत किंवा संपूर्ण नोट जळली आहे, नंतर ती फक्त रिझर्व्ह बँकेच्या इश्यू ऑफिसमध्ये बदल केली जाऊ शकते. बँकांच्या काऊंटरवर ते बदलता येत नाही. आरबीआयच्या इश्यू विभागात या कामासाठी विशेष लोक नियुक्त केले जातात.

Advertisement

सणासूदीला होणार घराचे स्वप्न साकार..! बॅंकांकडून होमलोनच्या व्याजदरात मोठी कपात..!
राज्यात पावसाचा मुक्काम कायम; पहा, हवामान विभागाने कोणत्या जिल्ह्यांना दिलाय यलो अलर्ट

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply