Take a fresh look at your lifestyle.

बॉइल्ड एगबाबत ‘हे’ माहित्येय का तुम्हाला? पहा कधी होतात खराब आणि कधी घातक ठरते तेही

संडे हो या मंडे रोज खाओ अंडे ही घोषणा अनेक दशकांपासून चालत आहे. आज जगभरातील लोक अंडी खातात. त्याचवेळी जिममध्ये जाणाऱ्या लोकांसाठी अंडी हे सर्वात आवडते अन्न आहे. त्यांना उकळण्यासाठी कोणत्याही प्रयत्नांची आवश्यकता नाही किंवा इतर कोणत्याही प्रशिक्षणाची आवश्यकता नसते. याव्यतिरिक्त ते इतर प्रथिने स्त्रोतांच्या तुलनेत खूप स्वस्त आहेत. पण लोकांच्या मनात एक प्रश्न वारंवार येत राहतो की, किती दिवसांनी उकडलेले अंडे खाऊ शकतो? यासोबतच लोकांच्या मनात एक बाब देखील आहे की उकडलेली अंडी दीर्घकाळ कशी सुरक्षित ठेवता येतील? या लेखाद्वारे उकडलेल्या अंड्यांशी संबंधित अनेक गैरसमज दूर करूया.

Advertisement

एक किंवा दोन नव्हे तर अनेक पोषक, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे अंड्याच्यात आढळतात. अंड्यांमध्ये प्रथिने, व्हिटॅमिन ए, बी -6, बी -12, प्रथिने, एमिनो अॅसिड, सेलेनियम आणि असंतृप्त फॅटी अॅसिड यासारखे गुणधर्म असतात. ते एखाद्या व्यक्तीच्या संपूर्ण आरोग्य आणि शारीरिक विकासात महत्वाची भूमिका बजावतात. आपण आमलेट्स, हाफ फ्राय आणि अगदी उकडलेलेही खाऊ शकतो. मात्र, जर अंडी उकडल्यानंतर बराच काळ वापरली जाणार नसतील तर तुम्ही त्याची साल काढू नये. हे महत्वाचे आहे. कारण असे केल्याने अंड्याचा आतील थर उघडेला गेल्याने हवेबरोबर धोकादायक जीवाणूंच्या संपर्कात देखील अंडी येऊ शकतात. उकळताना अंडी फुटली तर लगेच खा. फ्रीजमध्ये ठेवण्यास विसरू नका.

Advertisement

अनेक वेळा असे घडते की अंडी फ्रिजमध्ये ठेवल्यानंतर काही गोष्टींमुळे त्याच्या खराब होण्याची शंका येते. परंतु आम्ही तुम्हाला सांगू की युनायटेड स्टेट्स कृषी विभाग (यूनाइटेड स्टेट्स डिपार्टमेंट ऑफ एग्रीकल्चर) म्हणते की जेव्हा अंडी योग्यरित्या साठवली गेली आहे, तेव्हा ती 7 दिवस खाण्यायोग्य राहतात. जर तुम्हाला वाटत असेल की अंडी खराब झाली आहेत असे वाटले तर तुम्ही तपासू शकता. अंड्याचे कवच चिकट झाले आहे किंवा त्याचा रंग चॉकलेटी झाला आहे असे असल्यास अंडी खाण्यायोग्य नाहीत. लक्षात ठेवा की जर अंडी खराब झाली असेल तर त्याचे सेवन करू नका. असे केल्याने तुम्हाला अतिसार, उलट्या आणि अस्वस्थता यासारख्या समस्या येऊ शकतात.

Advertisement

या व्यतिरिक्त जर तुम्हाला यावरून अंदाज लावता येत नसेल तर अंडी फोडा. त्याच्या वासाने तुम्हाला कळेल की ते वाईट आहे की नाही. बरेच लोक अंड्याच्या जर्दीचा हिरवा रंग वाईट मानतात. परंतु जर अंडी जास्त शिजवलेली असेल तर हे घडते. यामुळे जेवताना तोंडाची चव बिघडू शकते. पण ते खाणे सुरक्षित आहे.

Advertisement
उकडलेली अंडी चांगली ठेवण्यासाठी महत्वाचे मुद्दे :
जेव्हा तुम्ही अंडी उकडली की लगेच त्यांना थंड पाण्यात टाका आणि थंड होऊ द्या.

Advertisement

ते थंड झाल्यावर त्यांना कोरड्या कापडाने पुसून टाका.

आता तुम्ही त्यांना सुरक्षित ठेवण्यासाठी फ्रीजमध्ये ठेवू शकता. जर तुम्ही त्यांना फार लवकर फ्रीजमध्ये ठेवले तर ते वाईट बॅक्टेरियाच्या संपर्कात येणे टाळतात. खरं तर, जेव्हा उकडलेली अंडी 4 अंशांपेक्षा कमी तापमानात ठेवली जातात, तेव्हा ती जास्त सुरक्षित राहतात. कारण, अशावेळी त्यातील जीवाणू हळूहळू वाढतात.
उकडलेले अंडे खोलीच्या तपमानावर जास्तीत जास्त फक्त दोन तास राहू द्या. त्यानंतर त्यांना फ्रीजमध्ये ठेवा.
तुम्ही अंडी एका हवाबंद डब्यात ठेवू शकता. तसेच, त्यांना दरवाजामध्ये ठेवू नका आणि आतील शेल्फमध्ये ठेवा. यामुळे त्यांचे तापमान समान राहील. तर त्यांना फ्रिजच्या दारावर ठेवून त्यांचे तापमान वेळोवेळी बदलू शकते.
फ्रीजमध्ये उकडलेली अंडी ठेवल्याने तुम्हाला दुर्गंधी येऊ शकते, जी हायड्रोजन सल्फाइडमधून येते. अंडी उकडल्यावर हा वायूदेखील तयार होतो. पण ते कोणत्याही प्रकारे हानिकारक नाही.
डीप रेफ्रिजरेटरमध्ये ठेवू नका. असे केल्याने ते अधिक कठीण होईल आणि थोडी वेगळी चव येऊ शकते.

 

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply