Take a fresh look at your lifestyle.

अन तरीही मिळाले की छप्पर फाड के..! शेअरने दिलाय 2700 % परतावा; पहा कंपनीची स्थिती

मुंबई : शेअर बाजारात कधी कोण मालामाल होईल आणि कधी कशाची माती होईल याचा काहीही अंदाज नसतो. तसाच प्रकार एका विशेष लोकप्रिय नसलेल्या कंपनीच्या बाबतीत घडला आहे. इन्व्हेस्टर्सना या कंपनीने मालामाल करताना तब्बल 2700 इतका दणकेबाज परतावा दिला आहे. फ़क़्त 15 महिन्यात असा सुपर परतावा देणारी ही कंपनी त्यामुळेच चर्चेत आलेली आहे.

Advertisement

जिंदाल स्टील अँड पॉवर (जेएसपीएल JSPL) आणि जिंदाल स्टेनलेसच्या (Jindal Stainless) शेअर्सने गेल्या एका वर्षात गुंतवणूकदारांची चांदी केली आहे. पण ओपी जिंदाल ग्रुपच्या (OP Jindal Group) आणखी एका कंपनीने गेल्या 15 महिन्यांत 2700 टक्के परतावा दिला आहे. होय, आम्ही जेआईटीएफ इन्फ्रोलॉजिटिक्स (JITF Infralogistics) बद्दल बोलत आहोत. गेल्या वर्षी मे महिन्यात हा स्टॉक आजीवन नीचांकी पातळीवर पोहोचला होता. परंतु त्यानंतर गुंतवणूकदारांना प्रचंड परतावा दिला आहे. (share market investment news update)

Advertisement

गेल्या 37 सत्रांमध्ये या शेअरची मागणी दणक्यात राहिली आहे. 5 टक्क्यांनी किंवा 36 वेळा अप्पर सर्किट या शेअरने गाठलेले आहे. हेच कारण आहे की त्याची किंमत गेल्या एका महिन्यात जवळपास तीन पटीने वाढली आहे. कंपनी रेल्वे फ्रेट वॅगन, वॉटर इन्फ्रास्ट्रक्चर, अर्बन इन्फ्रास्ट्रक्चर आणि ट्रेडिंग व्यवसायात गुंतलेली आहे. विशेष म्हणजे कंपनी तोट्यात आहे. जून तिमाहीत कंपनीला 41 कोटी रुपयांचा तोटा झाला होता. वर्षभरापूर्वी याच तिमाहीत कंपनीचे नुकसान 43 कोटी रुपये होते.

Advertisement

कंपनीचे म्हणणे आहे की, आर्थिक वर्ष 2021 मध्ये त्याचे नुकसान 151 कोटी रुपये असू शकते. त्याच्या 18 उपकंपन्यांपैकी 14 या कालावधीत नुकसान झाले आहे. कंपनीच्या 9 संयुक्त उपक्रमांपैकी 6 तोट्यात होते. आर्थिक आघाडीवर खराब कामगिरी असूनही व्यवस्थापन कंपनीला पुन्हा रुळावर आणण्याची आशा आहे. पुढे एक निरोगी व्यवसाय दृष्टीकोन आहे आणि सर्व उपकंपन्यांमध्ये प्रचंड वाढीची क्षमता आहे. सोमवारी कंपनीचा स्टॉक 4.95 टक्क्यांनी वाढून 104.90 रुपयांवर बंद झाला. जी त्याची 52 आठवड्यांची उच्च पातळी आहे.

Advertisement

तथापि, व्यवस्थापनाची ही अपेक्षा कंपनीच्या शेअर्समधील तेजीला योग्य ठरवत नाही. मग कंपनीचे शेअर्स वाढण्याचे कारण काय? याचे कोणतेही स्पष्ट उत्तर नाही. हा स्टॉक कोणत्याही विश्लेषकाद्वारे ट्रॅक केला जात नाही. सहसा ते अशा शेअरबद्दल बोलण्यापासून विश्लेषक लांब राहतात. कंपनीच्या जून तिमाहीच्या आकडेवारीनुसार श्रीमंत गुंतवणूकदारांचा त्यात 28 टक्क्यांपेक्षा कमी हिस्सा आहे. किरकोळ गुंतवणूकदारांचा हिस्सा मार्चच्या शेवटी 0.9 टक्क्यांच्या तुलनेत 1.31 टक्के आहे. एकूणच सार्वजनिक भागधारकांचा कंपनीमध्ये 36.98 टक्के हिस्सा आहे. त्यामुळे आपणही या शेअरची खरेदी करताना गृहपाठ पक्का करूनच निर्णय घ्यावा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply