Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. आली की खुशखबर.. पहा भारताला कसा होणार आहे कोरियन तंत्रज्ञानाचा फायदा

दक्षिण कोरियन पाणबुडीचे हे यश भारतासाठी देखील चांगली बातमी आहे. चीन आणि पाकिस्तानच्या मुजोर जोडीला सामोरे जाण्यासाठी भारत एआयपी तंत्रज्ञानाने सुसज्ज अत्याधुनिक पाणबुडी शोधत असल्याच्या बातम्या येत असतात.

दिल्ली : शेजारील पाकिस्तान आणि चीन या मुजोर देशांना हिसका दाखवण्याचा अनेकदा यशस्वी प्रयत्न भारताने केला आहे. त्यामुळेच जगभरातील लोकशाहीवादी देशांच्या मदतीने वेगळा अध्याय निर्माण करण्याचे धोरण भारताचे आहे. त्यासाठी अनेक देशांनी मदत देऊ केली आहे. त्यामध्ये आता एक गुड न्यूज आलेली आहे. ती आहे कोरियन तंत्रज्ञानाची.

Advertisement

जगात पहिल्यांदाच दक्षिण कोरियाने अत्याधुनिक किलर पाणबुडीच्या मदतीने पाण्याखाली क्षेपणास्त्र (एसएलबीएम) डागण्यात यश मिळवले आहे. ही पाणबुडी एयर इंडिपेंडेंट पॉवरने सुसज्ज आहे आणि शत्रूला कोणताही सुगावा न देता अनेक दिवस समुद्राच्या पाण्यात लपून राहू शकते. ही अणुविद्युत पाणबुडी KSS-III स्टील्थ तंत्रज्ञानाने सुसज्ज आहे. दक्षिण कोरियन पाणबुडीचे हे यश भारतासाठी देखील चांगली बातमी आहे. चीन आणि पाकिस्तानच्या मुजोर जोडीला सामोरे जाण्यासाठी भारत एआयपी तंत्रज्ञानाने सुसज्ज अत्याधुनिक पाणबुडी शोधत असल्याच्या बातम्या येत असतात. तज्ञांच्या मते, दक्षिण कोरियाने एआयपी तंत्रज्ञान आणि पारंपारिक बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्राने सुसज्ज पाणबुडी बांधून जगभरातील नौदलांसाठी एक नवीन दरवाजा उघडला आहे. दक्षिण कोरियाने यापूर्वी हे केले आहे परंतु ते शेवटचे होणार नाही.

Advertisement

या क्षेपणास्त्राची चाचणी या महिन्यात KSS-3 पाणबुडीवरून करण्यात आली होती. परंतु आता याची घोषणा करण्यात आली आहे. पाणबुडीतून हुनेमो 4-4 क्षेपणास्त्राची चाचणी घेण्यात आली. दक्षिण कोरियाने या SLBM क्षेपणास्त्राची चाचणी आण्विक अण्वस्त्रविरोधी राष्ट्र असलेल्या उत्तर कोरियाशी सामना करण्यासाठी केली आहे. उत्तर कोरिया या दिवसात लांब पल्ल्याच्या क्षेपणास्त्रांची सतत चाचणी करत आहे. दक्षिण कोरिया आणि उत्तर कोरिया या दोन्ही देशांकडे त्यांच्या पाणबुड्यांसाठी SLBM आहेत. पण KSS-3 पाणबुडी एकदम नवीन आहे. त्याचे तंत्रज्ञानही खूप प्रगत आहे. हे दक्षिण कोरियानेच बनवले आहे. मात्र, यासाठी त्यांनी ब्रिटन, जर्मनी आणि फ्रान्स आणि स्पेनकडून काही तांत्रिक मदत घेतली आहे. त्या तुलनेत उत्तर कोरियाची पाणबुडी खूप जुनी आहे आणि त्यात फक्त एक क्षेपणास्त्र ट्यूब आहे. ही पाणबुडी गोरेई क्‍लासची आहे आणि खूप आवाज करते ज्यामुळे पकडल्या जाण्याचा धोका असतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply