Take a fresh look at your lifestyle.

शेअर बाजारात येतोय ‘तो’ महत्वाचा नियमही; पहा काय फायदा-तोटा होणार इन्व्हेस्टर्सचा

याद्वारे शेअर विक्रीच्या दिवशी ट्रेडिंगच्या एक दिवसानंतरच पैसे मिळतील. हे लहान सेटलमेंट चक्र अधिक सोयीस्कर असेल. याचे कारण हे पैशाच्या आवर्तनाला गती देईल.

मुंबई : बाजार नियामक असलेल्या सेबीने मोठी घोषणा केली आहे. सेबीने T+1 (ट्रेड+1 दिवस) सेटलमेंट सायकल सुरू केली आहे. याअंतर्गत आता शेअर्समधील व्यवहार एका दिवसातच निकाली निघतील. तथापि, ही सेटलमेंट योजना पर्यायी आहे. व्यापारी हवे असल्यास ते निवडू शकतात. नवीन नियम 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होईल.

Advertisement

सध्या एप्रिल 2003 पासून देशात टी+2 सेटलमेंट चक्र लागू आहे. म्हणजेच जेव्हा तुम्ही शेअर्स विकता तेव्हा तो शेअर ताबडतोब ब्लॉक होतो आणि तुम्हाला व्यवसायाच्या दिवसाच्या दोन दिवसानंतर (T+2 दिवस) रक्कम मिळते. पूर्वी T+3 सेटलमेंट चक्र देशात चालू होते. सेबीच्या नवीन परिपत्रकानुसार, नवीन वर्षापासून कोणताही स्टॉक एक्सचेंज सर्व शेअरधारकांसाठी कोणत्याही शेअरसाठी T+1 सेटलमेंट सायकल निवडू शकतो. याद्वारे शेअर विक्रीच्या दिवशी ट्रेडिंगच्या एक दिवसानंतरच पैसे मिळतील. हे लहान सेटलमेंट चक्र अधिक सोयीस्कर असेल. याचे कारण हे पैशाच्या आवर्तनाला गती देईल.

Advertisement

जर स्टॉक एक्सचेंज कोणत्याही स्टॉकसाठी एक-वेळ T+1 सेटलमेंट सायकल निवडते, तर ते कमीतकमी सहा महिने चालू ठेवावे लागते आणि जरी स्टॉक एक्सचेंज T+2 सेटलमेंट सायकलची निवड करते दरम्यान नोटीस देणे आवश्यक आहे एक महिना अगोदर. ऑगस्ट 2021 च्या सुरुवातीला सेबीने यासाठी तज्ञांचे एक पॅनेल तयार केले होते. जे T+2 ऐवजी T+1 सायकल लागू करण्याच्या प्रक्रियेतील अडचणींवर अहवाल सादर करणार होते. स्टॉक एक्सचेंज, क्लिअरिंग कॉर्पोरेशन आणि डिपॉझिटर्स यासारख्या मार्केट इन्फ्रास्ट्रक्चर संस्थांशी सल्लामसलत केल्यानंतर हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

Advertisement

सेबीने सनराइज एशियन लिमिटेडसह 85 कंपन्या आणि व्यक्तींना शेअर बाजारात व्यापार करण्यास बंदी घातली आहे. या कंपन्यांना शेअर्सच्या किंमतीमध्ये फेरफार केल्याबद्दल एक वर्षाची बंदी घालण्यात आली आहे. सनराइज एशियन आणि त्याच्या पाच संचालकांना भांडवली बाजारातून एक वर्षासाठी आणि इतर संस्थांना सहा महिन्यांसाठी प्रतिबंधित करण्यात आले आहे. यापूर्वी, एका वेगळ्या आदेशात सेबीने कोरल हब लिमिटेडला भांडवली बाजारातून तीन वर्षांसाठी आणि सहा व्यक्तींवर दोन-तीन वर्षांसाठी बंदी घातली होती.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply