Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ परिस्थितीत कंडोम काढल्यास होणार केस; पहा कुठे लागू होत आहे हा नियम

न्यूयॉर्क : अमेरिकेतील कॅलिफोर्नियामध्ये शारीरिक संबंधांसंदर्भात नवीन कायद्याचा प्रस्ताव तयार केला जात आहे. या अंतर्गत हे ठरवले जात आहे की शारीरिक संबंध ठेवताना कंडोम काढण्यासाठी जोडीदाराची संमती घ्यावी लागेल. तसे न केल्यास कायदेशीर कारवाई होऊ शकते. जर हा कायदा बनला तर कॅलिफोर्निया असे करणारे अमेरिकेचे पहिले राज्य बनेल.

Advertisement

मिळालेल्या माहितीनुसार, कॅलिफोर्नियाच्या आमदारांनी मंगळवारी (7 ऑगस्ट) राज्यपाल गेविन न्यूजॉम यांना या संदर्भात एक विधेयक पाठवले. त्यानंतर या कायद्याच्या अंमलबजावणीची प्रक्रिया पुढे गेली. मात्र, या कायद्यासाठी फौजदारी संहितेत कोणतेही बदल करण्यात आले नाहीत. वास्तविक, अशा प्रकरणांमध्ये, नागरी संहितेअंतर्गत आरोपींवर खटला चालवण्याचा आणि दंड आकारण्याचा नियम केला जाईल. हा ठराव या आठवड्यात कॅलिफोर्निया विधानसभा सदस्य क्रिस्टीना गार्सिया (डी) यांनी सादर केला होता. यामध्ये भागीदारासोबत शारीरिक संबंध ठेवताना संमतीशिवाय कंडोम काढणे ठेवा असे म्हटलेले आहे. या कायद्याच्या मदतीने पीडितेला हानीचा दावा करण्याची परवानगी दिली जाईल.

Advertisement

तज्ज्ञांचा असा विश्वास आहे की जर हे विधेयक मंजूर झाले तर केवळ अमेरिकेतच नव्हे तर संपूर्ण जगात हा पहिला कायदा असेल. हा प्रस्ताव सादर करताना क्रिस्टीना यांनी म्हटले की, पुस्तकांमधील कायद्यांनी कोणत्याही प्रकारच्या विषयावर चर्चा सुलभ केली पाहिजे. काही तज्ञांनी हा कायदा आवश्यकही म्हटले आहे. त्यांचे म्हणणे आहे की शारीरिक संबंध ठेवताना माहिती न देता कंडोम काढून टाकल्याने जोडीदारासाठी अनेक धोके निर्माण होऊ शकतात. खरं तर, अशा प्रकरणांमध्ये, पीडितांना गर्भधारणा, लैंगिक संबंध आणि संसर्गाशी संबंधित समस्यांना सामोरे जावे लागले, ज्यामुळे अशा कायद्यावर चर्चा सुरू झाली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply