Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून गव्हामुळेही होतो कॅन्सर; पण आता फिकर नॉट.. कॅन्सर प्रतिबंधासाठी पहा नेमके काय केलेय संशोधकांनी

मुंबई : जगभरात हृदयविकाराप्रमाणेच कर्करोगाची प्रकरणेही झपाट्याने वाढत आहेत आणि शास्त्रज्ञ ते कमी करण्यासाठी काही गोष्टींवर काम करत आहेत. अलीकडे ब्रिटिश शास्त्रज्ञांनी कर्करोगाचा धोका कमी करण्यासाठी गव्हाच्या नवीन जातीचा शोध लावला आहे. शास्त्रज्ञांनी जनुक संपादन तंत्राने गव्हाची एक नवीन प्रजाती तयार केली आहे जी कर्करोगापासून बचाव करण्यास मदत करू शकते.

Advertisement

भारतात कर्करोगाचे प्रमाण वाढले आहे. राष्ट्रीय कॅन्सर नोंदणी कार्यक्रमाच्या 2020 च्या अहवालानुसार, सध्या कर्करोगाची 13.9 लाख प्रकरणे आहेत आणि 2025 पर्यंत हा आकडा 15.7 लाखांवर पोहोचू शकतो. हा अहवाल 2016 मध्ये 12.6 लाख आणि 2019 मध्ये 13.6 लाख प्रकरणांचा डेटा देतो. हे अंदाज 2012 ते 2016 दरम्यानच्या डेटा संकलनावर आधारित आहेत, ज्यात काही रुग्णालयांचा डेटा देखील समाविष्ट आहे.

Advertisement

कर्करोगापासून बचाव करण्यासाठी शास्त्रज्ञांनी त्यांनी विकसित केलेल्या गव्हाच्या प्रजातींमध्ये एस्पार्जिन नावाच्या अमीनो अॅसिडचे प्रमाण कमी केले आहे. हे काम यूकेच्या ब्रिस्टल विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी केले आहे, जे हर्टफोर्डशायरमध्ये अनुवांशिकदृष्ट्या सुधारित गव्हाचे वाण विकसित करण्यात गुंतलेले आहेत. शास्त्रज्ञांचा हा प्रकल्प 5 वर्षे चालेल. जीन तंत्रज्ञानाद्वारे युरोपमध्ये पहिल्यांदाच गव्हाचे पीक घेतले जात आहे. तर, चीन आणि अमेरिकेने हे तंत्र फार पूर्वी वापरून पाहिले आहे. संशोधकांच्या मते सामान्यत: जेव्हा आपण सामान्य गहू शिजवतो, तेव्हा त्यात असलेले एस्पार्जिन कर्करोगास कारणीभूत पदार्थ अॅक्रिलामाइडमध्ये रूपांतरित होते ज्यामुळे कर्करोग होतो. यामुळेच शास्त्रज्ञांनी गव्हाची नवीन प्रजाती विकसित करण्यासाठी संपादन करून एस्परजिन काढून टाकले आहे. गेल्या वर्षी अर्जेंटिना हा अनुवांशिक सुधारित गव्हाच्या लागवडीला आणि वापरास परवानगी देणारा पहिला देश बनला.

Advertisement

ब्रिस्टल विद्यापीठाचे संशोधक 1990 पासून अनुवांशिकदृष्ट्या सुधारित पिकांच्या निर्मितीमध्ये गुंतले आहेत. संशोधक निगेल हॅलफोर्डचा असा विश्वास आहे की 2002 मध्ये एक्रिलामाइडचा शोध लागला होता आणि त्यावर उंदीरांवर संशोधन करण्यात आले होते. संशोधनात असे दिसून आले आहे की शतावरी पसरवणाऱ्या एक्रिलामाइडमुळे कर्करोग होतो. ज्यामुळे मानवांमध्ये या प्राणघातक रोगाचा धोका वाढतो. नवीन गहू पिकाच्या गुणवत्तेच्या पातळीवर कोणताही बदल झालेला नाही, फक्त त्यातून एस्परजीन काढून टाकण्यात आले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply