Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. सोप्पंय की.. कमरेची चरबी घालवण्याचे हे 5 उपाय माहित्येत का? नाही, तर मग वाचा की

न्यूयॉर्क : हार्वर्ड मेडिकल हेल्थ संस्थेच्या मते, कंबरेभोवती असलेली पोटातील चरबी जमा होणे हे आरोग्यासाठी चांगले नाही. हे एका चेतावणीसारखे आहे. वैद्यकीय भाषेत या अस्वस्थ चरबीला व्हिसेरल फॅट म्हणतात. जास्त चरबीमुळे टाइप २ मधुमेह, हृदयरोग, अगदी कर्करोग होण्याचा धोका वाढतो. मात्र, काही उपायांनी पोटाची चरबी सहज कमी करता येते. कंबरेची चरबी कमी करण्यास मदत करणारे 5 मार्ग जाणून घेऊया.

Advertisement

1) कॅलरी व्यवस्थापन : 500 कॅलरीज अधिक बर्न करा. होय, वजन कमी करण्यासाठी उपाशी राहण्याची गरज नाही. आपण जे खात आहात त्यापेक्षा फक्त 500 कॅलरी खर्च करा. याला हेल्दी कैलोरी डेफिसिट म्हणतात.

Advertisement

2) चालण्याचा नियम : आठवड्यात 3 दिवस 50-70 मिनिटे चाला. यामुळे पोटाची चरबी खूप कमी होते. हार्वर्ड इन्स्टिट्यूटच्या मते, हे केवळ त्वचेखालील चरबी कमी करत नाही तर उदरपोकळीत असलेली चरबीदेखील कमी करते.

Advertisement

3) अन्न सूत्र : प्रथिने पासून 30 टक्के कॅलरीज घ्या. चयापचय दररोज 80-100 कॅलरीज वाढते. सामान्य व्यायामासाठी 50 ग्रॅम म्हणजे मूठभर प्रथिने अन्नासह आवश्यक असतात. दही, ओटमील, ओट्स, डाळी आणि ब्रोकोली हे चांगले स्रोत आहेत.

Advertisement

4) पूर्ण झोप : 7 तासांची झोप आवश्यक आहे. ज्या लोकांना कमी झोप लागते किंवा निद्रानाशाचा त्रास होतो त्यांचे वजन वाढण्याची शक्यता जास्त असते. झोपेच्या अभावामुळे थकवा भूकवर परिणाम करतो आणि शरीरातील ग्लुकोजच्या पातळीवर परिणाम करतो.

Advertisement

5) सर्वात महत्वाचा व्यायाम करा : 15 मिनिटे ‘हिट’ व्यायाम करा. HIT, म्हणजे, उच्च तीव्रतेचे मध्यांतर प्रशिक्षण. क्रीडा पोषणतज्ज्ञ डेव्हिड स्टेसच्या मते, हा व्यायाम कंबरेच्या आसपासची चरबी कमी करण्यासाठी प्रभावी ठरतो. तसेच शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढवते. यासाठी कोणत्याही उपकरणाची गरज नाही आणि जास्त कॅलरीज जाळल्या जाऊ शकतात. आपण दररोज 60 मिनिटे उच्च तीव्रतेचे व्यायाम करून तंदुरुस्त शरीर मिळवू शकता. सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे प्रत्येक व्यायाम 40 सेकंदांसाठी करणे आणि नंतर 20 सेकंद विश्रांती दिल्यानंतर पुन्हा सुरू करणे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply