Take a fresh look at your lifestyle.

बातमी पावसाची आणि टेंशनचीही; पहा कसा होणार मान्सूनवर परिणाम, स्कायमेटचा अंदाज जारी

पुणे : खाजगी हवामान अंदाज कंपनी स्कायमेटने म्हटले आहे की, यावर्षी पावसाचा आकडा सामान्यपेक्षा 60% कमी असेल. स्कायमेटने यापूर्वी 13 एप्रिल 2021 रोजी मान्सूनचा अंदाज जाहीर केला होता. त्यावेळी देशात सामान्य पावसाची शक्यता त्यांना वाटत होती. परंतु, नव्या अंदाजानुसार आता यावर्षी पाऊस सामान्यपेक्षा 60% कमी होण्याची शक्यता आहे. शेतकऱ्यांसाठी ही एक संकटाची बातमी आहे.

Advertisement

मान्सूनच्या भौगोलिक प्रभावाबद्दल बोलताना गुजरात, राजस्थान, ओडिशा, केरळ आणि ईशान्य भारतात कमी पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. गुजरात आणि पश्चिम राजस्थानमध्ये दुष्काळाची शक्यता आहे. तथापि, महाराष्ट्र, मध्य प्रदेश आणि उत्तर प्रदेशातील अनेक भागात पावसाचे आकडे सामान्य किंवा त्यापेक्षा जास्त राहिले आहेत. त्यानुसार देशाच्या मध्यवर्ती भागात कमकुवत पिके येण्याचीही शक्यता आहे. उत्पादनात यामुळे मोठी घट शक्य आहे.

Advertisement

स्कायमेटने जूनमध्ये 106% आणि जुलैमध्ये 97% पावसाची शक्यता वर्तवली होती. तुलनेत जून आणि जुलैमध्ये 110% आणि 93% LPA पाऊस झाला. सध्याची परिस्थिती पाहता स्कायमेटने मान्सूनचा अंदाज LPA च्या 94% पर्यंत सुधारला आहे. आता मासिक आधारावर मान्सूनचा अंदाज पुढीलप्रमाणे आहे. ऑगस्टमध्ये LPA (258.2 MM) च्या तुलनेत 80% पाऊस अपेक्षित आहे. या महिन्यात अपुऱ्या पावसाची 80% शक्यता आहे, तर सामान्य पावसाची 20% शक्यता आहे. LPA (170.2 MM) च्या विरोधात सप्टेंबरमध्ये 100% पाऊस पडू शकतो. या महिन्यात सामान्य पावसाची 60% शक्यता, सामान्य पावसापेक्षा 20% आणि सामान्यपेक्षा कमी पावसाची 20% शक्यता आहे.

Advertisement

यंदा नैऋत्य मान्सून वेळेवर आला. तांत्रिकदृष्ट्या जूनच्या शेवटी दीर्घ कालावधीत सरासरी पाऊस म्हणजेच एलपीएच्या 110% मध्ये चांगला पाऊस पडला आहे. त्याच वेळी, जुलै महिन्यात 11 जुलै पर्यंत पाऊस कमकुवत राहिला. म्हणूनच जुलैमध्ये एलपीए 93% होता म्हणजे सामान्यपेक्षा कमी पाऊस झाला. कमकुवत मान्सूनमुळे, संपूर्ण भारतातील हंगामी पावसाची तूट ऑगस्टच्या दुसऱ्या पंधरवड्यापर्यंत 9% वर आली आहे.मान्सूनच्या खाली असलेल्या सामान्य स्थितीत आतापर्यंत सुधारणा झालेली नाही.

Advertisement

स्कायमेटचे एमडी जतीन सिंह यांच्या मते, ‘मान्सून कमकुवत होण्याचे कारण हिंदी महासागरात आयओडीचे दीर्घ 5 टप्पे आणि जुलै-ऑगस्टमध्ये न बदलणे असू शकते. पश्चिम हिंदी महासागराच्या पृष्ठभागाचे तापमान पूर्व हिंद महासागरापेक्षा कमी आणि जास्त आहे. त्याला हिंद महासागर द्विध्रुवीय म्हणजेच हिंद महासागर द्विध्रुवीय (IOD) म्हणतात. तथापि, सप्टेंबरमध्ये आयओडीच्या निर्मितीबाबत कोणतेही स्पष्ट संकेत नाहीत. स्कायमेट ही भारतातील एकमेव खाजगी कंपनी आहे जी हवामानाचा अंदाज आणि कृषी जोखीम उपाय प्रदान करते. याची सुरुवात 2003 मध्ये झाली. स्कायमेट स्वतःचे सांख्यिकी हवामान अंदाज मॉडेल चालवते. कंपनी वीज पुरवठा कंपन्या, अनेक माध्यम समूह, शेतकऱ्यांच्या सेवा, कीटकनाशक आणि खत उत्पादक आणि लॉजिस्टिक ऑपरेटर यांना हवामानाचा अंदाज देते. स्कायमेट रिमोट सेन्सिंग आणि यूएव्ही चालवते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply