Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. करोना 22 बद्दल माहिती वाचलीय का तुम्ही; आहे ‘इतका’ भयंकर हा विषाणू

दिल्ली : कोरोना लस आणि प्रतिबंधात्मक उपायांमुळे आज अनेक देशांनी मोठ्या प्रमाणावर व्हायरसवर नियंत्रण ठेवले आहे. तथापि, कोरोना अजूनही आपल्यामध्ये आहे आणि त्याचे स्वरूप बदलण्याचा धोका आहे. एका तज्ज्ञाने चेतावणी दिली आहे की ‘कोविड -22’ नावाचे नवीन रूप सध्याच्या सर्वात घातक डेल्टा प्रकारापेक्षा अधिक धोकादायक असू शकते.

Advertisement

प्राध्यापक डॉ. साई रेड्डी, जे ईटीएच झुरिच येथे इम्युनोलॉजिस्ट आहेत. त्यांचा असा विश्वास आहे की सध्या अस्तित्वात असलेल्या स्ट्रेनच्या संयोगामुळे साथीच्या रोगाचा एक नवीन आणि अधिक धोकादायक टप्पा तयार होऊ शकतो. नवीन प्रकार येण्याची दाट शक्यता आहे आणि ती टाळण्यासाठी सगळेच लसीवर अवलंबून राहू शकणार नाही. जर्मन वृत्तपत्र ब्लिकशी बोलताना प्रोफेसर रेड्डी म्हणाले की, कोविड 21 म्हणून ओळखले जाणारे डेल्टा सर्व प्रकारांमध्ये सर्वात संसर्गजन्य होता.

Advertisement

ते म्हणाले की जर बीटा किंवा गामा रूपे अधिक संसर्गजन्य बनतात किंवा जर डेल्टा उत्परिवर्तन विकसित करतात, तर आपण साथीचा एक नवीन टप्पा पाहू शकतो. येत्या काळात ही एक मोठी समस्या बनू शकते असे डॉ रेड्डी यांनी सांगितले. कोविड 22 सध्या आपण जे अनुभवत आहोत त्यापेक्षा वाईट असू शकतो. ते म्हणाले की, अलीकडील वैज्ञानिक अभ्यासाचे निकाल दर्शवतात की डेल्टा व्हेरिएंटचे व्हायरल लोड अत्यंत जास्त आहे.

Advertisement

रेड्डीच्या मते जर लसीकरण न केलेली व्यक्ती अशा रुग्णांच्या संपर्कात आली तर तो ‘सुपर-स्प्रेडर’ बनू शकतो. म्हणजेच संसर्ग वेगाने पसरवू शकतो. रेड्डी म्हणाले की, 12 वर्षांपर्यंतच्या मुलांना लस दिली जात नाही. त्यामुळे तो सुपर स्प्रेडरचा मोठा गट असल्याचे सिद्ध होऊ शकते. आम्ही उच्च पातळीवरील एंडीबॉडीजसह याचा सामना करू शकतो आणि बूस्टर डोस हेच करतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply