Take a fresh look at your lifestyle.

क्रिमिनल केस असल्यावर पासपोर्टबाबतचे नेमके नियम माहित आहेत का? नसतील तर वाचा ही माहिती

पुणे : अलीकडेच काश्मीर पोलिसांनी एक परिपत्रक जारी केले आहे. फील्ड इंटेलिजन्स युनिट्सला सांगण्यात आले आहे की, जर एखाद्या व्यक्तीने सरकारी नोकरी किंवा पासपोर्टसाठी अर्ज केला तर तो दगडफेकीत किंवा सरकारविरोधात रस्त्यावर निदर्शने करत आहे की नाही हे पाहिले पाहिजे. जर अर्जदाराचे पोलीस रेकॉर्ड किंवा गुन्हेगारी कारवायांचे पुरावे सापडले तर त्याला सुरक्षा मंजुरी दिली जाऊ नये. म्हणजे जर फौजदारी खटला असेल तर ना पासपोर्ट बनवला जाईल ना सरकारी नोकरी मिळेल.

Advertisement

काश्मीर पोलिसांच्या या आदेशाचा अर्थ काय? तुमच्यावर फौजदारी खटला असेल तर तुम्हाला परदेशात जाण्याची परवानगी नाही का? फौजदारी खटला तुम्हाला सरकारी नोकरी मिळण्यापासून रोखू शकतो का? या संदर्भात कायदा काय म्हणतो? आम्ही येथे या प्रश्नांची उत्तरे देण्याचा प्रयत्न करीत आहोत :

Advertisement

भारतीय पासपोर्ट कायदा 1967 च्या कलम 6 (2) नुसार पासपोर्ट जारी करण्यास नकार देण्याचा अधिकार पासपोर्ट अधिकाऱ्याला आहे. 1. जर अर्जदार भारताचा नागरिक नसेल. 2. अर्जदार भारताबाहेरच्या कार्यात सहभागी झाला आहे, देशाच्या सार्वभौमत्व आणि अखंडतेच्या विरोधात किंवा अर्जदाराचे परदेशात जाणे देशाच्या सुरक्षेसाठी धोकादायक असू शकते. 3. जर ती व्यक्ती परदेशात असेल, तर भारताचे इतर कोणत्याही देशाशी मैत्रीपूर्ण संबंधांवर वाईट परिणाम होतो. जर त्याला पाच वर्षांत किमान दोन वर्षांची शिक्षा झाली असेल तर पासपोर्ट अधिकारी त्याला पासपोर्ट नाकारू शकतो. कमीतकमी दोन वर्षांच्या तुरुंगवासाचा कोणताही गुन्हा पाच वर्षांत सिद्ध झाल्यास पासपोर्ट जारी केला जाणार नाही. अर्जदाराच्या विरोधात कोणत्याही फौजदारी न्यायालयात खटला प्रलंबित असला तरी पासपोर्ट अर्ज नाकारला जाऊ शकतो. कोणाविरुद्ध अटक वॉरंट किंवा समन्स असल्यास पासपोर्ट अधिकारी पासपोर्ट अर्ज रद्द करू शकतो. जर एखाद्या व्यक्तीला पासपोर्ट देणे सार्वजनिक हिताचे नाही असे केंद्र सरकारला वाटत असेल तर त्याला पासपोर्ट नाकारला जाऊ शकतो.

Advertisement

1993 मध्ये केंद्र सरकारने पासपोर्ट कायद्याच्या कलम 22 बाबत अधिसूचना जारी केली होती. हे निर्दिष्ट कालावधीसाठी कोणत्याही व्यक्ती किंवा गटाला पासपोर्ट जारी करण्याची परवानगी देते. परराष्ट्र मंत्रालयाची ही अधिसूचना त्या लोकांना दिलासा देते ज्यांच्याविरुद्ध फौजदारी खटले प्रलंबित आहेत. या अधिसूचनेनुसार, कोर्टाकडून परवानगी मिळाल्यास, अर्जदार पासपोर्ट किंवा प्रवास दस्तऐवज मिळवू शकतो. या संदर्भात, न्यायालये ठराविक कालावधीसाठी पासपोर्ट जारी करतात. आदेशात कोणत्याही कालावधीचा उल्लेख नसल्यास, हा पासपोर्ट एका वर्षासाठी दिला जातो.

Advertisement

1993 च्या अधिसूचनेबाबत दिल्ली उच्च न्यायालयात याचिका दाखल करण्यात आली होती. जानेवारी 2016 मध्ये उच्च न्यायालयाने अधिसूचनेला मान्यता दिली. तसेच कायद्याचे कलम 6 (2) (f) कायम ठेवले आणि प्रलंबित गुन्हेगारी प्रकरणाच्या बाबतीत पासपोर्ट अधिकाऱ्याच्या पासपोर्टला नकार देण्याचा अधिकार कायम ठेवला. या प्रकरणी याचिकाकर्ते ज्येष्ठ वकील प्रशांत भूषण यांनी या निर्णयाविरोधात सर्वोच्च न्यायालयात अपील केले. ते असा युक्तिवाद करतात की कलम गंभीर आणि गैर-गंभीर गुन्हे, किंवा जामीनपात्र आणि अजामीनपात्र अपराधांमध्ये फरक करत नाही. या आधारावर ते अन्यायकारक आहे. एक वर्षाच्या कालावधीसाठी पासपोर्ट जारी करण्याच्या 1993 च्या अधिसूचनेलाही अपील आव्हान देते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply