Take a fresh look at your lifestyle.

भन्नाट की.. ‘या’ डिश खा आणि आयुर्मान वाढवा; आयुष्य वाढवणारी आरोग्यदायी माहिती वाचा की

न्युयॉर्क : अमेरिकन शास्त्रज्ञांनी आपले दैनंदिन आहार आपले वय वाढवत आहेत की कमी करत आहे यावर संशोधन केले आहे. शास्त्रज्ञ म्हणतात की, असे बरेचसे खाल्लेले पदार्थ आहेत जे वय कमी करत आहेत. उदाहरणार्थ, हॉट डॉग खाल्ल्याने माणसाचे आयुष्य 36 मिनिटांनी कमी होते, तर मीठयुक्त शेंगदाणे खाल्याने आयुष्य 26 मिनिटांनी वाढते.

Advertisement

मिशिगन विद्यापीठातील शास्त्रज्ञांनी अन्नावर संशोधन केले. त्यात मानवी आरोग्यावर परिणाम करणाऱ्या 5 हजारांहून अधिक खाद्यपदार्थांचा अभ्यास केला. एवढेच नाही तर शास्त्रज्ञांनी रोजच्या अन्नपदार्थांच्या तयारीपासून ते त्याची विल्हेवाट लावण्यापर्यंत पर्यावरणावर होणाऱ्या परिणामांचा अभ्यास केला. संशोधकांनी हॉटडॉग, पिझ्झा, दही आणि चीज यासारख्या 5,800 पदार्थांवर संशोधन केले. या खाद्यपदार्थांचा आरोग्यावर आणि पर्यावरणावर होणारा परिणाम याबाबत माहिती प्रसिद्ध केली आहे. यासह वय वाढते किंवा कमी होते हे स्पष्ट करण्यासाठी एक टेबल बनवले. हेल्थ न्यूट्रिशन इंडेक्स असे त्याचे नाव आहे. हा निर्देशांक ग्लोबल बर्डन ऑफ डिसीजच्या (Global Burden of Disease (GBD 2019) | Institute for Health Metrics and Evaluation (healthdata.org)) आधारे तयार करण्यात आला आहे.

Advertisement

कोणते अन्न आयुष्य कमी करते, हे हॉट डॉगसाठी केलेल्या गणनेवरून समजते. शास्त्रज्ञ म्हणतात, अमेरिकन जे 1 ग्रॅम प्रक्रिया केलेले मांस खातात ते वयापासून 0.45 मिनिटे गमावतात. अशाप्रकारे 61 ग्रॅम प्रक्रिया केलेले मांस असलेले हॉटडॉग 27 मिनिटांचे आयुष्य कमी करते. या व्यतिरिक्त शास्त्रज्ञांनी त्यात उपस्थित सोडियम आणि ट्रान्सफॅटची पातळी पाहिली आहे.

Advertisement

शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की फळे, सोयाबीनचे, भाज्या आणि काजू हे बीफ आणि प्रक्रिया केलेल्या मांसापासून घेतलेल्या कॅलरीच्या 10 टक्के असणे आवश्यक आहे. असे केल्याने तुम्ही तुमच्या आयुष्यातील अतिरिक्त 48 मिनिटे जगू शकता आणि निरोगी राहू शकता. याव्यतिरिक्त, ते आहारातील कार्बन पदचिन्ह सुमारे एक तृतीयांश कमी करू शकते. मिशिगन विद्यापीठातील पर्यावरण आरोग्य तज्ज्ञ ऑलिव्हर ज्युलिएट सांगतात की, यावेळी आहार बदलून आणि पर्यावरण स्वच्छ ठेवून मानवांना निरोगी ठेवण्याची नितांत गरज आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply