Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून केळीच्या पानावरील जेवणाला आहे महत्व; वाचा आरोग्यदायी अशी माहिती

अनेक दक्षिण भारतीय राज्यांमध्ये केळीच्या पानांवर अन्न देण्याची परंपरा आहे. विशेषतः ओणम सारख्या सणाच्या दिवशी अन्न केळीच्या पानांवर ठेवून खाल्ले जाते. केळीच्या पानाच्या ताटात तांदूळ, मांस, भाज्या, मसूर, करी आणि लोणचे सर्वकाही समाविष्ट असते कारण ते संपूर्ण जेवण सामावून घेण्याइतके मोठे असते. केळीच्या पानावर खाण्याची प्रथा हजारो वर्षे जुनी आहे आणि आम्ही तुम्हाला त्याचे आरोग्यदायी फायदे सांगत आहोत.

Advertisement

केळीच्या पानांमध्ये वनस्पती-आधारित संयुगे असतात. ज्यात पॉलीफेनॉल नावाचे खनिजे असतात. जसे की एपिगॅलोकेटेकिन गॅलेट किंवा ईजीसीजी, जे ग्रीन टीमध्ये देखील आढळतात. पॉलीफेनॉल हे नैसर्गिक अँटिऑक्सिडंट्स आहेत जे मुक्त रॅडिकल्सपासून संरक्षण करतात आणि रोग टाळतात. दुसरीकडे, जर तुम्ही थेट केळीची पाने खाल्ली तर ती पचवता येत नाही, पण त्यात दिलेले अन्न पानांमधून पॉलीफेनॉल शोषून घेते. जे तुमच्या आरोग्याला पोषण देते. असेही मानले जाते की केळीच्या पानांमध्ये बॅक्टेरियाविरोधी गुणधर्म असतात जे अन्नातील सर्व जंतू नष्ट करतात, ज्यामुळे आजारी पडण्याची शक्यता कमी होते.

Advertisement

केळीच्या पानांवर मेणाचा लेप असतो जो अतिशय सूक्ष्म असतो आणि अन्नाची चव वाढवतो. जेव्हा पानांवर गरम अन्न ठेवले जाते, तेव्हा मेण वितळतो आणि अन्नाला चव देतो, ज्यामुळे त्याची चव अधिक चांगली बनते. बहुतेक लोक प्लास्टिक किंवा स्टायरोफोम प्लेट्स वापरतात. डिस्पोजेबल भांडीही वापरली जातात. केळीची पाने अधिक पर्यावरणास अनुकूल पर्याय असतात. ते अगदी कमी वेळेत विघटित होतात. केळीच्या पानांना जास्त साफसफाईची गरज नसते. ते फक्त थोड्या पाण्याने स्वच्छ केले जाऊ शकतात आणि प्लेटच्या स्वरूपात वापरता येतात. जर तुम्ही अशा ठिकाणी खात असाल जेथे स्वच्छतेच्या मानकांवर प्रश्नचिन्ह असेल तर केळीच्या पानावर खाणे चांगले आहे.

Advertisement

प्लेट्स साबण आणि पाण्याने धुतल्या जात असल्याने साबणातील रसायनांच्या खुणा प्लेट्सवर राहू शकतात, ज्यामुळे तुमचे अन्न दूषित होऊ शकते. केळीची पाने फक्त थोड्या पाण्याने धुतली पाहिजेत आणि साबणाने धुण्याची गरज नाही. त्यामुळे तुमचे अन्न रासायनिक मुक्त असेल. या व्यतिरिक्त केळीचे पान पुरेसे मोठे आहे. ज्यामध्ये संपूर्ण जेवण एकाच वेळी दिले जाऊ शकते. केळीची पाने मोठ्या प्रमाणात जलरोधक असतात. केळीच्या पानांवर रोज अन्न खाल्ल्याने केस निरोगी राहतात. जर या पानांमध्ये असे काही घटक आढळले तर आपण फोड आणि मुरुमांच्या रोगापासून संरक्षण करू शकता. केळीची पाने खाणे आणि खाणे पोटाशी संबंधित आजार जसे कब्ज, अपचन, गॅसची समस्या दूर ठेवते. पालेभाज्यांप्रमाणेच केळीच्या पानांमध्ये अनेक प्रकारचे अँटीऑक्सिडंट्स असतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply