Take a fresh look at your lifestyle.

अफगाणिस्तान एअरलिफ्टबाबत बायडेन यांनी म्हटलेय ‘असे’; तालिबान्यांना दिलास असा इशारा

दिल्ली : अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन यांनी शुक्रवारी रात्री उशिरा अफगाणिस्तानमधील ताज्या परिस्थितीवर देशाला संबोधित केले. 4 दिवसात त्यांनी दुसऱ्यांदा देशातील नागरिकांना आपली भावना सांगितली आहे. ते म्हणाले की, यावेळी जगासमोर मोठे संकट आहे. आम्ही जुलैपासून काबूलमधून 18,000 पेक्षा जास्त लोकांना आणि 14 ऑगस्टपासून सुमारे 13,000 लोकांना बाहेर काढले आहे. हे इतिहासातील सर्वात कठीण आणि सर्वात मोठ्या एअरलिफ्ट ऑपरेशनमध्ये होते. परंतु आम्ही कोणत्याही अमेरिकनला मागे सोडणार नाही. तेथील परिस्थिती तालिबानसाठीही फारशी चांगली नाही.

Advertisement

Advertisement

त्यांनी आश्वासन दिले की, आमचे सैन्य अमेरिकेतील सर्व लोक निघेपर्यंत काबुलमध्ये उपस्थित राहील. आम्ही 20 वर्षे अफगाणिस्तानसोबत काम केले आहे. काबूलमध्ये या वेळी आपल्याकडे 6 हजार सैनिक उपस्थित आहेत. जर तालिबानने अमेरिकन सैन्यावर हल्ला केला तर ते अजिबात सहन केले जाणार नाही. पुढील आठवड्यात आम्ही अफगाणिस्तानबाबत मोठा निर्णय घेऊ. मागील पत्रकार परिषदेपेक्षा शुक्रवारी दोन गोष्टी वेगळ्या होत्या. बायडेन गेल्यावेळी एकटे आले आणि माध्यमांच्या प्रश्नांची उत्तरे न देता निघून गेले. शुक्रवारी त्यांनी प्रश्नांची उत्तरेही दिली. या दरम्यान, उपराष्ट्रपती कमला हॅरिस आणि परराष्ट्र मंत्री अँटनी ब्लिन्केन त्यांच्या मागे उभे राहिले होते.

Advertisement

अफगाणिस्तानातून अमेरिकन सैन्य मागे घेतल्यानंतर बायडेन यांनी सोमवार-मंगळवारी रात्री प्रथमच राष्ट्राला संबोधित केले. या दरम्यान त्यांनी तेथे निर्माण झालेल्या परिस्थितीसाठी राष्ट्रपती अशरफ घनी आणि तेथील नेतृत्वाला जबाबदार धरले. ते म्हणाले होते की, अफगाण नेतृत्वाने खूप लवकर आपले शस्त्र खाली ठेवले. आम्ही तिथे कोट्यवधी डॉलर्स खर्च केले. अफगाण सैन्याला प्रशिक्षित केले. एवढे मोठे सैन्य आणि सशस्त्र लोक कसे सोडले? यावर विचार करायला हवा. ही एक गंभीर समस्या आहे.

Advertisement

बायडेन यांनी काल म्हटले आहे की, आमचे जवान काबूल विमानतळावर पहारा देत आहेत. यामुळे, लोकांना केवळ लष्करी उड्डाणांमधूनच नव्हे तर इतर देशांच्या चार्टर विमानांमधूनही बाहेर काढले जात आहे. इसिसचे दहशतवादी हा मोठा धोका आहे. नाटो देश अमेरिकेच्या पाठीशी उभे आहेत. तुरुंगातून पळून गेलेले दहशतवादी हल्ला करू शकतात. अफगाणिस्तानमधील युद्ध संपवण्याची वेळ आली होती. नाटो देशांनीही या निर्णयाशी सहमती दर्शवली. पुढील आठवड्यात जी -7 बैठकीत आम्ही मोठा निर्णय घेऊ. हे मिशन खूप धोकादायक आहे. धोका असूनही लष्कर ते कठीण परिस्थितीत चालवत आहे. अंतिम परिणाम काय असेल हे मी सांगू शकत नाही. ते काहीही असले तरी तोटा होण्याच्या जोखमीशिवाय होईल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply