Take a fresh look at your lifestyle.

निर्यातदारांना आलीय ‘उभरते सितारे’ बनण्याची संधी; पहा केंद्र सरकारने काय आणलीय भन्नाट स्कीम

पुणे : जर तुम्ही एखादा छोटा किंवा मध्यम आकाराचा उद्योग चालवत असाल आणि त्यात निर्यात करण्याची क्षमता असेल तर ही बातमी आपल्यासाठी खूप महत्वाची आहे. निर्यात क्षमता काही कारणामुळे पूर्णपणे वापरता येत नसेल, तर तुमच्यासाठी ही महत्वाची योजना आहे. उद्योजकांना मदत करण्यासाठी केंद्र सरकारने एक फंड तयार केला आहे. ज्याला ‘उभरते सितारे’ असे नाव देण्यात आले आहे. जर तुम्ही या कार्यक्रमाअंतर्गत सहाय्यासाठी पात्र असाल तर तुमच्या कंपनीच्या वाढीच्या अडचणी ओळखून त्यावर मात करण्यासाठी उपाययोजना केल्या जातील.

Advertisement

‘राइजिंग स्टार्स’ प्रोग्राम तंत्रज्ञान, उत्पादन किंवा प्रक्रियेच्या बाबतीत इतरांपेक्षा अधिक चांगल्या असलेल्या कंपन्यांची ओळख करणार आहे. हा फंड सुरू केलेल्या दोन संस्था म्हणजे एक्झिम बँक आणि सिडबी आहेत. सध्या या स्कीमच्या निधीचा आकार 250 कोटी रुपये असेल, जो आवश्यक असल्यास 500 कोटी रुपयांपर्यंत वाढवला जाऊ शकतो. एक्झिम बँकेने सिडबीच्या सहकार्याने आयआयटी, आयआयएससी बेंगलोर आणि आयआयएमसारख्या शैक्षणिक संस्थांसह देशभरातील अनेक संस्थांना पात्र कंपन्यांना पाठिंबा देण्यासाठी सहकार्य केले आहे.

Advertisement

अर्थमंत्री निर्मला सीतारमण 21 ऑगस्ट रोजी उत्तर प्रदेशची राजधानी लखनऊ येथे या निधीचे उद्घाटन करणार आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की, अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी गेल्या वर्षी आपल्या अर्थसंकल्पीय भाषणात म्हटले होते की, अर्थव्यवस्थेची गती राखण्यासाठी सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योग (MSMEs) अत्यंत महत्वाचे आहेत. ते बर्‍याच लोकांना रोजगार देतात, ते नवीन शोध घेतात आणि जोखीम देखील घेतात. या कार्यक्रमांतर्गत, तुम्हाला पर्यायी गुंतवणूक निधी (AIF) याकडून मदत मिळेल. पैशांबरोबरच तांत्रिक मदत अर्थात सल्लागार सेवा देखील उपलब्ध असेल. सेवा आणि उत्पादन क्षेत्रातील कंपन्या या कार्यक्रमाच्या कक्षेत येतील. यामध्ये हे दिसून येईल की तुमच्या कंपनीमध्ये कोणत्या खास गोष्टी आहेत, ज्यामुळे निर्यातीच्या दृष्टीने ते अधिक चांगले बनते.

Advertisement

एक्झिम बँक आणि सिडबी हे 40-40 कोटी रुपयांचा निधी सुरू करत आहेत. यासाठी त्यांनी फार्मा, वाहन घटक, अभियांत्रिकी समाधान, कृषी आणि सॉफ्टवेअर क्षेत्रातील सुमारे 100 संभाव्य कंपन्या शोधल्या आहेत. साधारणपणे अनेक गुंतवणूकदारांचे पैसे AIF मध्ये गुंतवले जातात. निधी गुंतवणूकीसाठी दिलेल्या निकषांनुसार इक्विटी, कर्ज आणि इतर तांत्रिक सहाय्य प्रदान करते. सेबीच्या मते, आय-श्रेणी एआयएफ स्टार्ट-अप किंवा सामाजिक उपक्रम फंड, इन्फ्रा फंड, एसएमई फंड इत्यादींमध्ये गुंतवणूक करतात.

Advertisement

राइजिंग स्टार प्रोग्राम अंतर्गत निधी मिळवण्यासाठी तुमच्या कंपनीची उलाढाल 500 कोटी रुपयांपेक्षा कमी असणे आवश्यक आहे. व्यवसाय मॉडेल मजबूत, व्यवस्थापन मजबूत आणि फोकस उत्पादनाच्या गुणवत्तेवर असावा. ऑटोमोबाईल्स, ऑटो कॉम्पोनेंट्स, एरोस्पेस, कॅपिटल गुड्स, केमिकल, डिफेन्स, फूड प्रोसेसिंग, आयटी आणि आयटीईएस, मशीनरी, फार्मा, टेक्सटाइल या क्षेत्रातील कंपन्या या फंडासाठी पात्र ठरू शकतात. यामध्ये आधुनिकीकरण, तंत्रज्ञान/क्षमता सुधारणा, संशोधन आणि विकास आणि उत्पादन सुविधा यांचा समतोल साधण्यासाठी गुंतवणूक तसेच सल्ला सेवांचा समावेश आहे. मशिनरी, उपकरणे, चाचणी आणि गुणवत्ता नियंत्रण उपकरणे, जमीन आणि इमारतीमध्ये गुंतवणूकीसाठी मुदत कर्ज घेतले जाऊ शकते. उत्पादन सुधारणे, परदेशात बाजारपेठ विकासासाठी होणाऱ्या खर्चाव्यतिरिक्त, क्षेत्र आणि बाजाराच्या अभ्यासात मदत घेता येते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply