Take a fresh look at your lifestyle.

डीजीटल पेमेंटच्या सुविधेत होतोय महत्वाचा बदल; पाहा RBI ने नेमका काय निर्णय घेतलाय

मुंबई : जानेवारी 2022 पासून प्रत्येक वेळी डिजिटल पेमेंटसाठी (Digital Payment) तुम्हाला कार्डचा 16 अंकी क्रमांक प्रविष्ट करावा लागणार आहे. कारण, पेमेंट गेटवे कंपन्या तुमचे कार्ड डिटेल्स त्यावेळी सेव्ह करू शकत नाहीत. भारतीय रिझर्व्ह बँकेने (RBI) यासाठी तयारी करून निर्देश जारी केले आहेत.

Advertisement

पेमेंट गेटवे (Payment Gateway) कंपन्यांना रिझर्व्ह बँकेने त्यांना अशा नियमांमधून सूट द्यावी अशी इच्छा आहे. परंतु रिझर्व्ह बँक कोणत्याही परिस्थितीत अशी सूट देण्यास विरोध करत आहे. या नियमानुसार जानेवारी 2022 पासून पेमेंट ऑपरेटर्सना चेकआऊट सेवा पुरवण्यास, त्यांच्या कार्डाचे तपशील एका क्लिकवर साठवण्यास मनाई केली जाऊ शकते. डेबिट (Bank Debit Card) आणि क्रेडिट (Credit Card) कार्डधारकांना 2022 पासून प्रत्येक वेळी ऑनलाइन पेमेंट करताना त्यांचा 16 अंकी कार्ड क्रमांक प्रविष्ट करण्याची आवश्यकता त्यानंतर भासेल. सध्या नियम आहे की, एकदा तुम्ही पेमेंट केले की दुसऱ्यांदा तुम्हाला फक्त कार्ड व्हेरिफिकेशन व्हॅल्यू (CVV) आणि वन टाइम पासवर्ड (OTP) द्यावे लागतील. त्यानंतर तुमचे पेमेंट पूर्ण होते.

Advertisement

Advertisement

तज्ज्ञांच्या मते आरबीआयच्या नवीन धोरणांचा मसुदा ग्राहकांच्या सुरक्षेचा विचार करून तयार करण्यात आला आहे. जरी सध्याची प्रणाली ठीक वाटत असली तरी ती कधीकधी नियमांचे उल्लंघन करते. त्याच वेळी सायबर क्राईमचा धोका कायम राहतो. कारण ग्राहकांच्या कार्डाची माहिती त्यांच्या प्रणालीवर राहते ज्यावर थेट RBI द्वारे देखरेख केली जात नाही. ग्राहकांची अडचण कमी करण्यासाठी भारतीय पेमेंट्स कौन्सिल (पीसीआय) यांनी टोकनद्वारे एन्क्रिप्शनसाठी पर्याय प्रस्तावित केले आहेत. या अंतर्गत फाईलवर एक सुरक्षित संदर्भ क्रमांक आहे. त्यांची सूचना आहे कारण परवानाधारक एग्रीगेटर चार्जबॅक करण्यासाठी कार्ड डेटा स्वतंत्र सर्व्हरवर साठवतात. त्यामुळे ग्राहक सहमत असल्यास या सर्व्हरचा वापर एका क्लिक चेकआउटला मंजुरी देण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

Advertisement

सध्या देशात पेमेंटच्या अनेक पद्धती आहेत. यासोबतच डिजिटल व्यवहारही झपाट्याने वाढले आहेत. अशा परिस्थितीत एकदा ग्राहक कार्ड वापरतो. त्याचे नाव, 16 अंकी क्रमांक जतन केला जातो. पुढच्या वेळी त्याला फक्त सीव्हीव्ही आणि ओटीपी द्यावा लागेल. या प्रकरणात, त्यात खूप धोका आहे. हेच कारण आहे की आता प्रत्येक वेळी कार्डची संपूर्ण माहिती द्यावी लागणार आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply