Take a fresh look at your lifestyle.

उद्योजक दिन : सरकारच्या ‘या’ स्कीमचा लाभ घ्या आणि दणक्यात उठवा आपली व्यापार’मुद्रा’..!

नाशिक : आज 21 ऑगस्ट रोजी ‘जागतिक उद्योजक दिन’ जगभरात साजरा केला जात आहे. जर तुम्हीही या दिवसात तुमचा स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला त्यासाठी स्वस्त कर्ज मिळू शकते. सरकारच्या मुद्रा योजनेअंतर्गत तुमचा स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्यासाठी तुम्ही 10 लाख रुपयांपर्यंत कर्ज घेऊ शकता. आज आम्ही तुम्हाला या योजनेबद्दल सांगत आहोत.

Advertisement

2015 मध्ये सुरू झालेल्या या योजनेचा हेतू छोट्या व्यावसायिकांना रस्त्यावरील विक्रेत्यांना कोणत्याही हमीशिवाय कर्ज प्रदान करणे आहे. कोणतीही व्यक्ती ज्याला स्वतःचा व्यवसाय सुरू करायचा आहे तो या योजनेअंतर्गत कर्ज घेऊ शकतो. यासह, जर कोणाला त्याचा विद्यमान व्यवसाय पुढे नेण्याची इच्छा असेल तर त्याला या योजनेद्वारे कर्जही मिळू शकते. मुद्रा कर्जाचे वर्गीकरण 3 श्रेणींमध्ये केले जाते. शिशु कर्ज, कमाल मर्यादा 50,000 रुपये, किशोर कर्जाची मर्यादा 50,000 ते 5 लाख रुपये आणि तरुण कर्जाची कमाल मर्यादा 10 लाख रुपये आहे. म्हणजेच तुम्हाला तुमच्या व्यवसायानुसार कर्ज दिले जाईल.

Advertisement

सर्वप्रथम अर्जदाराला एक बिजनेस प्लान तयार करावा लागेल. यासह कर्जासाठी सर्व आवश्यक कागदपत्रेदेखील तयार केली पाहिजेत. नेहमीच्या कागदपत्रांसोबतच बँक तुमचा बिजनेस प्लान, प्रकल्प अहवाल, भविष्यातील उत्पन्नाचा अंदाज यासंबंधीची कागदपत्रे देखील मागणी करेल. जेणेकरून यातून तुम्हाला कसा फायदा होईल किंवा नफा कसा वाढेल याची कल्पना येऊ शकेल. मुद्रा कर्जाची विशेष गोष्ट म्हणजे यात कोणतेही निश्चित व्याज दर नाही. वेगवेगळ्या बँका कर्जावर वेगवेगळे व्याज आकारू शकतात. व्याजाचा दर व्यवसायाचे स्वरूप आणि गुंतलेल्या जोखमीच्या आधारे निश्चित केला जातो., व्याज दर सहसा 10 ते 12% वार्षिक असतो.

Advertisement

यासाठी सर्वप्रथम तुम्हाला कोणत्या बँक / वित्तीय संस्थेकडून कर्ज घ्यायचे आहे ते ठरवा. अर्जदार एकापेक्षा जास्त बँक निवडू शकतो. बँकेला कागदपत्रांसह कर्ज अर्ज भरणे आणि सबमिट करणे आवश्यक आहे. मुद्रा कर्जासाठी अर्जासोबत तुम्हाला पुढील कागदपत्रे सादर करणे आवश्यक आहे. मुद्रा कर्ज अर्ज, व्यवसाय योजना किंवा प्रकल्प अहवाल, ओळखपत्र जसे पॅन कार्ड, आधार कार्ड, मतदार ओळखपत्र आदि.

Advertisement

एकापेक्षा जास्त अर्जदारांच्या बाबतीत भागीदारीशी संबंधित कागदपत्रे (डीड), कर नोंदणी, व्यवसाय परवाना आदि व कर्जाची रक्कम, व्यवसायाचे स्वरूप, बँक नियम इत्यादींवर अवलंबून कागदपत्रांची संख्या कमी -अधिक असू शकते. उदाहरणार्थ, रहिवासाच्या पुराव्याशी संबंधित कागदपत्रे, जसे की टेलिफोन बिल / वीज बिल आदि. अर्जदाराची छायाचित्रे 6 महिन्यांपेक्षा कमी जुनी, मशीन किंवा इतर साहित्य जे आपण खरेदी करू इच्छिता, तसेच पुरवठादार / दुकानदाराची माहिती, जिथे आपण खरेदी कराल, श्रेणी (SC / ST / OBC / अल्पसंख्याक), जर लागू, शेवटची ताळेबंद आणि दोन वर्षांसाठी अंदाजित ताळेबंद (2 लाखांपेक्षा जास्त कर्जावर). मुद्रा कर्जासाठी सरकारी किंवा मुद्रा कर्ज देणाऱ्या इतर कोणत्याही बँक किंवा वित्तीय संस्थेत अर्ज करावा लागतो. अर्जासाठी आपल्याला इतर आवश्यक कागदपत्रांसह संपूर्ण व्यवसाय माहिती / योजना सादर करावी लागेल. जर अर्ज योग्य आढळला तर बँक किंवा वित्तीय संस्था मुद्रा कर्ज पास करेल आणि अर्जदाराला मुद्रा कार्ड (डेबिट कार्ड) प्रदान केले जाईल. त्यानुसार तुम्ही खर्च करू शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply