Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. सोप्पय की.. दुध आवडत नाही तर ‘त्या’तूनही मिळेल की कॅल्शियम; पहा डायट फॉर्म्युला

कॅल्शियम हे आपल्या आरोग्यासाठी आवश्यक खनिज आहे आणि दूध हा त्याचा प्राथमिक स्त्रोत आहे. त्यामुळे लहानपणापासूनच आपल्याला दररोज एक ग्लास दूध पिण्यास भाग पाडले जाते. त्यातील कॅल्शियममुळे आपली हाडे आणि दात मजबूत होतात. हे स्नायूंच्या कार्यासाठी आणि मज्जातंतू सिग्नलिंगसाठी देखील आवश्यक आहे. पण ज्यांना लैक्टोज इंटोलरेंस आहे किंवा दुध प्यायला आवडत नाही त्यांना कॅल्शियम कसे मिळेल, असाही मुद्दा आहेच की. त्यासाठी ही माहिती महत्वाची आहे.

Advertisement

या लेखात आम्ही तुम्हाला असे काही पदार्थ सांगत आहोत, जे सेलिब्रिटी डायटीशिअन पूजा माखीजा यांनी इन्स्टाग्राम हँडलवर एक व्हिडिओ शेअर करून सांगितले आहेत. बहुतेक प्रौढांसाठी कॅल्शियमचे दैनिक सेवन 1,000 मिलीग्राम आवश्यक आहे. 50 पेक्षा जास्त वयाच्या स्त्रियांना दररोज 1,200 मिलीग्राम कॅल्शियम किंवा किंचित जास्त आवश्यक लागते. तर, 4-18 वयोगटातील मुलांना 1,300 मिलीग्राम वापरण्याची शिफारस केली जाते. तुम्हाला 250 मिली दुधातून 300 मिग्रॅ कॅल्शियम मिळते म्हणजे एक ग्लास दुध इतके कॅल्शियम देते.

Advertisement

Advertisement

दररोज फक्त 45 ग्रॅम चिया बियाणे आपल्याला एका ग्लास दुधाच्या समतुल्य कॅल्शियम प्रदान करू शकतात. यामुळे तुमची हाडे, दात आणि नखे निरोगी राहू शकतात. चिया बियाणे फायबर आणि प्रथिने याने समृद्ध असतात. जे आपल्याला अधिक काळ तृप्त ठेवण्यास मदत करतात. त्यात असलेले उच्च दर्जाचे प्रथिने स्नायूंच्या वाढीस मदत करतात. ते तुमच्या स्मूदीजमध्ये घाला किंवा त्याचे सेवन वाढवण्यासाठी पुडिंग बनवा.

Advertisement

काळे किंवा पांढरे दोन्ही लहान तीळ कॅल्शियम समृध्द असतात. ते मॅंगनीज, जस्त आणि तांबे यांचे उत्कृष्ट स्त्रोत आहेत. आपण फक्त 30 ग्रॅम तिळापासून 300 मिलीग्राम कॅल्शियम मिळवू शकता. दररोज आपल्या सॅलड्स किंवा स्मूदीजमध्ये जोडल्यास गुडघ्याच्या ऑस्टियोआर्थराइटिसचा धोका कमी होऊ शकतो. याव्यतिरिक्त, ते आपल्याला उच्च रक्तदाब कमी करण्यास, जळजळ कमी करण्यास आणि कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यास देखील मदत करू शकतात.

Advertisement

Advertisement

खसखस बियाणे विशेषतः मॅंगनीज आणि कॅल्शियम समृध्द असतात. सर्वसाधारणपणे खसखसचे तीन प्रकार आहेत. पांढरा, निळा आणि अफू. या पांढऱ्या खसखसच्या 20 ग्रॅममधून तुम्हाला 300 मिग्रॅ कॅल्शियम मिळू शकते. या बियांमध्ये प्रथिने आणि तांबे देखील भरपूर असतात. दररोज खसखस ​​खाणे आपल्या शरीराला अमीनो अॅसिड, चरबी आणि कार्बोहायड्रेट्स वापरण्यास आणि हाडे निरोगी ठेवण्यास मदत करू शकते.

Advertisement

हिरव्या पालेभाज्या देखील कॅल्शियमचा अविश्वसनीय स्त्रोत आहेत. मेथीची पाने, शेवगा पाने विशेषतः कॅल्शियममध्ये जास्त असतात आणि ते आपल्या दैनंदिन आहाराचा एक भाग असू शकतात. या हिरव्या पानांपैकी फक्त 150 ते 200 ग्रॅम आपल्याला पुरेसे कॅल्शियम पुरवू शकतात. याव्यतिरिक्त, अशा हिरव्या भाज्या लोह समृद्ध असतात, जे लाल रक्तपेशींच्या निर्मितीसाठी आवश्यक असतात.

Advertisement

100 ग्रॅम नाचणी किंवा बाजरी 300 मिलिग्रॅमपेक्षा जास्त कॅल्शियम देऊ शकते. बाजरीची ही विविधता पोटॅशियमने समृद्ध आहे, ज्यामुळे रक्तदाब पातळी राखण्यास मदत होते. लोह समृध्द असल्याने नाचणी आपल्या शरीराला हिमोग्लोबिन बनवण्यास मदत करू शकते. अभ्यास दर्शवितो की हे बाजरी मधुमेहामुळे ग्रस्त लोकांसाठी देखील फायदेशीर आहे, कारण यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढत नाही.

Advertisement

Advertisement
View this post on Instagram

Advertisement

A post shared by PM | Nutritionist (@poojamakhija)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply