Take a fresh look at your lifestyle.

‘नो क्लेम बोनस’बाबत (NBC) वाचा महत्वाची माहिती; हेल्थ इन्शुरन्ससाठी आहे खूप महत्वाची

मुंबई : जेव्हा आपण आरोग्य विमा पॉलिसी खरेदी करतो तेव्हा दरवर्षी कव्हरेजसाठी एक विशिष्ट प्रीमियम भरावा लागतो. आपण मग पॉलिसीच्या मुदतीत हॉस्पिटलायझेशन खर्चासाठी दावा करू शकता. त्यातून कव्हरेजनुसार उपचाराचा खर्च भागवला जातो. तथापि, जर आपण कोणत्याही वर्षासाठी कोणताही दावा केला नसेल, तर अशा परिस्थितीत आपल्याला काही फायदा आहे का? तर होतो. त्याचीच माहिती आता वाचा. (No Claim Bonus in Health Insurance)

Advertisement

आरोग्य विम्याअंतर्गत जर तुम्ही कोणत्याही पॉलिसी कालावधी दरम्यान कोणताही दावा केला नसेल, तर विमा कंपनी ‘नो क्लेम बोनस’ (NCB) ची सुविधा देते. हे एक प्रकारचे बक्षीस आहे. जे विमा कंपनी आपल्या ग्राहकांना कोणत्याही त्यावर्षी क्लेम न घेतल्याबद्दल देते. चलनवाढीमुळे आपल्या आरोग्य विम्याच्या कव्हरेजवर परिणाम होऊ नये यासाठी ‘नो क्लेम बोनस’ मोठी भूमिका बजावू शकतो. ‘नो क्लेम बोनस’ वैशिष्ट्याबद्दल सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे ते दरवर्षी जोडले जाते. म्हणजेच प्रत्येक क्लेम-फ्री वर्ष आपला प्रीमियम वाढवते. याअंतर्गत, विमा कंपन्या पॉलिसी प्रीमियममध्ये बोनस देतात. याशिवाय, विमा कंपन्या पॉलिसी प्रीमियममध्ये कोणताही बदल न करता विमा संरक्षण वाढवण्यासाठी जिम, स्पा आणि योगा सबस्क्रिप्शन किंवा वेलनेसशी संबंधित उत्पादने देतात.

Advertisement

जे ग्राहक त्यांच्या सध्याच्या विमा कंपनीवर समाधानी नाहीत आणि दुसऱ्या विमा कंपनीत शिफ्ट होऊ इच्छितात अशावेळीही हा बोनस हस्तांतरित होतो. तथापि, हे आवश्यक आहे की, याचा लाभ घेण्यासाठी आरोग्य धोरण रिन्यू तारखेपूर्वी नूतनीकरण करावे लागेल. सर्व विमा कंपन्या सुरुवातीच्या नूतनीकरणाच्या तारखेपासून नूतनीकरणासाठी 30 दिवस देतात आणि या कालावधीत पॉलिसीचे नूतनीकरण केले नाही तर बोनस संपेतो. किती बोनस मिळेल, हे विमा कंपन्यांच्या अटींवर अवलंबून आहे. अशा परिस्थितीत, आरोग्य विमा पॉलिसी खरेदी करताना, विमा कंपन्या NCB अंतर्गत काय देत आहेत, हे तपासले पाहिजे.

Advertisement

काही विमा कंपन्या विम्याची रक्कम 200%पर्यंत वाढवण्याची सुविधा देतात. उदाहरणार्थ, जर एखाद्या व्यक्तीने 5 लाख रुपयांची आरोग्य विमा योजना खरेदी केली असेल आणि सलग चार वर्षे कोणताही दावा केला नसेल, तर प्रत्येक वर्षी त्याच्या विम्याची रक्कम 50 टक्क्यांनी वाढू शकते म्हणजेच 2.5 लाख रुपये आणि चार वर्षानंतर एकूण विमा रक्कम 15 लाख रुपये अडेल. तथापि, सध्या विमा रक्कम 200% पर्यंत वाढवण्याचे वैशिष्ट्य केवळ केअर हेल्थ इन्शुरन्सच्या केअर प्लस योजनेत उपलब्ध आहे. केअर प्लस योजनेबद्दल बोलायचे झाल्यास, विमाधारकाला ‘नो-क्लेम बोनस प्रोटेक्शन’ विशेष लाभदेखील उपलब्ध आहे. जर तुम्ही कोणत्याही पॉलिसी मुदतीत आरोग्य विमा योजनेअंतर्गत विम्याच्या रकमेच्या 25% पर्यंत दावा केला असेल, तर NCB ला लाभ मिळत राहील. जर हे संरक्षण नसेल तर तुम्ही विम्याच्या रकमेच्या 10 टक्के यापर्यंत दावा केला तरी NCB चा लाभ मिळणार नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply