Take a fresh look at your lifestyle.

तर अफगाणिस्तान होईल सर्वात श्रीमंत देश..! पहा नेमके काय दडलेय या डोंगराळ देशात

दिल्ली : अफगाणिस्तान हा जगातील सर्वात गरीब देशांपैकी एक असून येथील तालिबानी मुजोर सत्ताधीश या देशाची वाट लावत असल्याच्या बातम्या येत आहेत. मात्र, त्याचवेळी अफगाणिस्तानमध्ये एक ट्रिलियन डॉलर्सपेक्षा जास्त म्हणजे 74.37 लाख कोटी रुपयांचा खनिज साठा असल्याची महत्वाची बातमी आलेली आहे.

Advertisement

2010 मध्ये अमेरिकन लष्करी अधिकारी आणि भूवैज्ञानिक सर्वेक्षणाने उघड केले की, अफगाणिस्तानच्या मध्य आणि दक्षिणेकडील प्रदेशात सुमारे एक ट्रिलियन डॉलर्सच्या खनिजांचा साठा आहे. ज्यामुळे देशाची आर्थिक शक्यता पूर्णपणे बदलू शकते. तालिबान सत्तेत परतल्याने तज्ज्ञांनी अफगाणिस्तानच्या खनिजांच्या सुरक्षेची चिंता करायला सुरुवात केली आहे. शास्त्रज्ञांच्या मते अफगाणिस्तानात लोह, तांबे, कोबाल्ट, सोने आणि लिथियमचे मोठे साठे आहेत. शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की अफगाणिस्तानची दुर्मिळ खनिज संपत्ती पृथ्वीवरील सर्वात मोठी आहे. दुर्मिळ खनिजे ही सध्या तंत्रज्ञानाची सर्वात मोठी गरज आहे. त्यांच्या मदतीने मोबाईल फोन, टीव्ही, हायब्रिड इंजिन, कॉम्प्युटर, लेझर आणि बॅटरी बनवल्या जातात. ते म्हणजे लिथियम.

Advertisement

भूगर्भीय सर्वेक्षणाचा अंदाज आहे की जगातील सर्वात मोठे लिथियमचे साठे अफगाणिस्तानमध्ये आढळू शकतात. रिचार्जेबल बॅटरी बनवण्यासाठी लिथियम ही एक दुर्मिळ आणि अत्यावश्यक वस्तू आहे. हवामान संकटाला सामोरे जाण्यासाठी हे एक महत्त्वाचे तंत्रज्ञान असल्याचे सिद्ध होऊ शकते. जगातील लिथियम, कोबाल्ट आणि दुर्मिळ खनिज घटकांचे 75% उत्पादन फक्त 3 देशांमध्ये आहे. या देशांमध्ये चीन, कॉंगो प्रजासत्ताक आणि ऑस्ट्रेलिया यांचा समावेश आहे. इंटरनॅशनल एनर्जी एजन्सीच्या मते सरासरी इलेक्ट्रिक कारला पारंपरिक कारपेक्षा 6 पट जास्त खनिजांची आवश्यकता असते. बॅटरी बनवण्यासाठी लिथियम, निकेल आणि कोबाल्टचा वापर केला जातो. तांबे आणि अॅल्युमिनियमचा वापर वीज नेटवर्कमध्ये केला जातो, तर पवन उर्जा टर्बाइनचा समावेश असलेल्या कामांना चुंबक तयार करण्यासाठी पृथ्वीच्या दुर्मिळ घटकांची आवश्यकता असते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply