Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्यांनी’ 2006 मध्येच दिला होता इशारा; अफगाणिस्तानात अगदी तसेच तर घडत आहे..!

दिल्ली : अफगाणिस्तान देशातील मानवी संहार आणि धार्मिक उन्माद अनेकांसाठी चिंतेचा विषय बनला आहे. अशावेळी आता 2006 मधील एका अहवालाची आणि तो अहवाल लिहिणाऱ्या व्यक्तीची अनेकांना आठवण होत आहे. कारण, त्या अहवालात संबधित जबाबदार व्यक्तीने स्पष्ट म्हटले होते की, अमेरिकेने काढता पाय घेतला की तालिबान पुन्हा डोके वर काढणार हे नक्कीच आहे..!

Advertisement

तालिबानी दहशतवाद्यांचा खात्मा करण्याचे वचन अफगाणी जनतेला देत अफगाणिस्तानचे उपराष्ट्रपती अमरुल्ला सालेह यांनी स्वतःलाच राष्ट्रपती म्हणून घोषित केले आहे. सालेह यांना भारताचा जवळचा मित्र म्हटले जाते. तालिबानने अनेक वेळा त्यांना ठार मारण्याचा प्रयत्नही केला आहे. 2001 मध्ये अमेरिकेवर हल्ला झाल्यानंतर सुरू झालेल्या तालिबानच्या विरोधातील अमेरिकेच्या लष्करी मोहिमेदरम्यान ते गुप्तचर संस्थांचे प्रभारी होते आणि अमेरिकेला त्यांनी मदत केली होती. 2006 मध्ये सालेह एनडीएसचे प्रमुख असताना तालिबानवर ग्राउंड सर्वेक्षण केले.

Advertisement

त्याच्या अहवालात त्यांनी म्हटले होते की, दहशतवादी पाकिस्तानमध्ये सक्रिय आहेत आणि तेथून हल्ला करतात. त्यांनी आपल्या अभ्यासाला अहवालाचे स्वरूप दिले. त्याला ‘तालिबान रणनीती’ असे नाव देण्यात आले. त्यात सालेहच्या टीमने लिहिले की, पाकिस्तानी गुप्तचर संस्था आयएसआयने 2005 मध्ये तालिबानला पाठिंबा देण्याचा निर्णय घेतला आणि रोख आणि पैसे पुरवले. दरम्यान, अफगाणिस्तानच्या हमीद करझाई सरकारने भारताला आपला मित्र मानण्यास सुरुवात केली. ज्यामुळे पाकिस्तान भडकला. यानंतर पाकिस्तानने तालिबानचे संगोपन सुरू केले. अमेरिकन-नाटो सैन्य कमी झाल्यावर तालिबान हल्ला करेल.

Advertisement

सालेहचा यांचा अहवाल खरा ठरला आहे. आज तालिबानने ISI च्या मदतीने 20 वर्षानंतर संपूर्ण अफगाणिस्तान काबीज केला आहे. त्यावेळी करझाई यांनी सालेह यांचे निष्कर्ष नाकारले होते. तथापि, सालेह नंतर देशाचे उपराष्ट्रपती झाले. सालेह यांना अमेरिकेची गुप्तचर संस्था सीआयएने प्रशिक्षणही दिले आहे. सालेहने यांच्या हेरांचे जाळे आहे जे त्याला अफगाणिस्तान ते पाकिस्तानपर्यंत तालिबान आणि आयएसआयच्या कारवायांवर लक्ष ठेवण्यास मदत करते. असे म्हटले जाते की सालेहचे भारतीय गुप्तचर संस्था रॉ बरोबर चांगले संबंध आहेत. सालेहच्या या मैत्रीमुळे पाकिस्तानी त्यांचा तिरस्कार करतात. जिहादींविरुद्ध कठोर कारवाई केल्यामुळे ते तालिबानचा सर्वात मोठा शत्रू आहेत.

Advertisement

अशरफ घनी देश सोडून पळून गेल्यानंतर अमरुल्ला सालेहने स्वतःला अफगाणिस्तानचे राष्ट्रपती घोषित केले आहे. त्यांनी अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांनाही लक्ष्य केले आहे. त्यांनी म्हटलेय की, बायडेन त्यांच्याशी वाद घालणे आता व्यर्थ आहे. सालेह यांनी उत्तर आघाडीसारख्या अफगाण नागरिकांना तालिबानच्या विरोधात उभे राहण्याचे आवाहन केले आहे. सालेह यांच्या नेतृत्वाखालील एनडीएसने 2004 मध्ये शोधून काढले की ओसामा बिन लादेन पाकिस्तानमधील एका निवासी भागात राहत होता. सालेहने 2006 मध्ये त्याला बाग्राममध्ये पाकिस्तानी हुकूमशहा जनरल परवेझ मुशर्रफ आणि तत्कालीन आयएसआय प्रमुख जनरल अशफाक परवेझ कयानी यांच्यासमोर उघड केले होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply