Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून वाढलेय अफगाणीस्तानचे संकट; पहा राष्ट्रपतींवर अशी तर, सामन्यांवर कशी आलीय दुर्दैवी वेळ ..!

दिल्ली : अफगाणिस्तानातून पळून गेलेले राष्ट्रपती अशरफ घनी यांना मोठा धक्का बसला आहे. कारण, ताजिकिस्तानने त्यांच्या विमानाला त्यांच्या जमिनीवर उतरू दिलेले नाही. सक्तीमुळे त्यांना आता ओमानमध्ये राहावे लागले आहे. ताज्या माहितीनुसार, आता ते ओमानहून अमेरिकेलाही जाऊ शकतात. अशरफ घनी वगळता अफगाणिस्तानचे राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार मोहिब हेही ओमानमध्ये आहेत. दोन्ही विमानांना रविवारी ताजिकिस्तानमध्ये उतरण्याची परवानगी मिळाली नव्हती.

Advertisement

Advertisement

देश सोडल्यानंतर राष्ट्राध्यक्ष अशरफ घनी यांनी सोशल मीडियावर एक निवेदनही जारी केले. त्यात म्हणाले की, आज मला एक कठीण निवडीचा सामना करावा लागला. आज मला सशस्त्र तालिबानचा सामना करावा लागेल, ज्यांना राजवाड्यात प्रवेश करायचा. त्यामुळे प्रिय देश मला सोडून जावे लागले. मी माझे आयुष्य गेल्या वीस वर्षांत अफगाणिस्तानच्या बचावासाठी समर्पित केले. जर मी तालिबानशी लढणे निवडले असते तर अनेक नागरिकांना आपले प्राण गमवावे लागले असते आणि काबूल आमच्या डोळ्यांसमोर नष्ट झाले असते. 60 लाख लोकसंख्या असलेल्या या शहरात मोठी मानवी शोकांतिका दिसली असती.

Advertisement

तालिबान्यांनी सत्ता काबीज केल्यापासून अफगाणिस्तानमधील परिस्थिती गंभीर आहे. काबूल विमानतळावर देश सोडून जाण्यासाठी लोकांची मोठी गर्दी जमली आहे. असे वाटते की हे विमानतळ नसून रेल्वे स्टेशन किंवा बस स्टँड आहे. अमेरिकन सैनिकांना गर्दीवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी हवेत गोळीबार करावा लागला आहे. त्याच वेळी तेथे उपस्थित असलेल्या एका स्थानिक कर्मचाऱ्याने भयावह परिस्थितीची माहिती दिली आहे. कर्मचारी म्हणाला की, रविवारी दर दोन मिनिटांनी बडे नेते आणि अधिकारी फ्लाइटमधून पळून जात होते.

Advertisement

Advertisement

कर्मचाऱ्याने सांगितले की, आज दोन किंवा तीन उड्डाणे झाली. ज्यात व्हिसा अधिकारी, विमानतळ कर्मचारीदेखील देश सोडून गेले. सध्या परिस्थिती अशी आहे की, विमानतळावर व्हिसा तपासण्यासाठी कोणीही शिल्लक नाही. येथे भीतीदायक परिस्थिती आहे आणि काबूल सोडण्यासाठी लोकांमध्ये गोंधळ आहे. परिस्थिती अशी आहे की लोक कोणतेही सामान न घेता देशाबाहेर पळून जात आहेत. एकूणच या देशाची धर्मांध कट्टरपंथीय मंडळींनी आता पूर्णपणे वाट लावल्याचे हे द्योतक आहे.

Advertisement

20 वर्षांनंतर तालिबानने पुन्हा एकदा अफगाणिस्तानवर कब्जा केला आहे. त्यांनी देशाचे राष्ट्रपती भवनही काबीज केले आहे. टोलो न्यूजच्या मते, सत्ता हस्तांतरणाची प्रक्रियाही येथे पूर्ण झाली आहे. राष्ट्रपती अशरफ घानी यांनी तालिबानला सत्ता सोपवली आहे. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, अली अहमद जलाली यांचे नाव नवीन अंतरिम सरकारचे अंतरिम प्रमुख म्हणून आघाडीवर आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply