Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. म्हणून मोदींच्या ‘त्या’ महत्वाकांक्षी योजनेला लागला ब्रेक; तब्बल 5.82 कोटी खाते निष्क्रिय..!

मुंबई : प्रधानमंत्री जन धन योजनेमुळे अनेक कुटुंबांचे भविष्य सुरक्षित झाले आणि अनेकांना ‘असे-तसे’ लाभ मिळाले. अशा जाहिराती किंवा बातम्या काही वर्षांपूर्वी येत होत्या. आता त्या बंद आहेत. कारण, केंद्र सरकारकडून मिळणाऱ्या अनेक स्कीम बंद झाल्यासारखे चित्र आहे. त्याचाच परिपाक म्हणून देशातील बँकामध्ये तब्बल 5.82 कोटी खाते निष्क्रिय झालेले आहेत.

Advertisement

प्रधानमंत्री जन धन योजना ही देशातील प्रत्येक गरीब व्यक्तीला बँकिंग प्रणालीशी जोडण्याचा प्रयत्न होता. त्या योजनेद्वारे आतापर्यंत सुमारे 42.83 कोटी जन धन खाती उघडण्यात आली आहेत. त्यात सुमारे 1.43 लाख कोटी रुपये शिल्लक आहेत. मात्र, या योजनेअंतर्गत 14 टक्के म्हणजेच 5.82 कोटी खाती निष्क्रिय किंवा निष्क्रिय आहेत. यापैकी महिलांच्या निष्क्रिय खात्यांची संख्या सुमारे 2.02 कोटी आहे. म्हणजेच या खात्यांमध्ये मागील दोन वर्षात कोणताही व्यवहार झालेला नाही.

Advertisement

Advertisement

ही चिंतेची बाब आहे. कारण, सरकारच्या सर्व कल्याणकारी योजना आणि ग्रामीण रोजगार हमी अंतर्गत या खात्यांमध्ये पैसे पाठवले जात आहेत. हे खाते निष्क्रिय आहेत याचा अर्थ असा आहे की, या अंतर्गत तुमच्या खात्यात पैसे येऊ शकतात. परंतु तुम्ही ते पैसे काढू शकणार नाही. अशा परिस्थितीत आपल्याला व्यवहारासाठी ते पुन्हा सक्रिय करावे लागतील. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी जन धन योजनेबद्दल म्हणाले होते की, हा उपक्रम ‘परिवर्तन आणणारा’ आहे आणि दारिद्र्य निर्मूलनाच्या पावलांचा पाया असल्याचे सिद्ध होईल.

Advertisement

2014 मध्ये भारतीय जनता पार्टी सत्तेवर आल्यानंतर, सरकारची ही पहिली मोठी योजना होती ज्या अंतर्गत कोट्यवधी लोकांची विशेषत: गरीबांची बँक खाती उघडण्यात आली. हा उपक्रम बदल घडवून आणणारा होता. अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी या योजनेबद्दल सांगितले की, ‘जन धन योजना ही मोदी सरकारच्या लोककेंद्रित आर्थिक उपक्रमांची आधारशिला आहे. थेट लाभ हस्तांतरण असो, कोविड -19 आर्थिक सहाय्य, पीएम-किसान, मनरेगा किंवा जीवन आणि आरोग्य विमा संरक्षण अंतर्गत वेतनवाढ, सर्व प्रौढांना बँक खाती प्रदान करणे ही पहिली पायरी होती. जी पीएमजेडीवायने जवळजवळ पूर्ण केली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply