Take a fresh look at your lifestyle.

माथेफिरू तालिबान्यांनी केलाय ‘त्यावरही’ कब्जा; US आर्मीसह अवघ्या जगाच्या टेन्शनमध्ये भर..!

दिल्ली : अमेरिकन सैन्याने तालिबानचा पराभव करण्यासाठी सुमारे तीन लाख अफगाण सैन्याला प्रशिक्षण देण्यासह अमेरिकेने शस्त्रे, उपकरणे आणि देशाच्या सुरक्षा दलांच्या प्रशिक्षणावर सुमारे 65 ट्रिलियन रुपये खर्च केले होते. अमेरिकेने अफगाण सैनिकांना अत्याधुनिक लष्करी उपकरणांनी सुसज्ज करून मगच देश सोडला होता. मात्र, अखेरीस देशापेक्षा आपले प्राण महत्वाचे समजून लाखो सैनिकांनी तालिबानी धर्मांध माथेफिरू दहशतवाद्यांसमोर नांगी टाकली आहे. त्याने जगाची डोकेदुखी वाढली आहे.

Advertisement

Advertisement

काही शस्त्रे परत नेण्याऐवजी किंवा ती अफगाण सैन्याकडे सोपवण्याऐवजी अमेरिकन सैनिकांनी बाबा मीरच्या विशाल जंकयार्डमध्ये टाक्या, तोफखाना आणि इतर शस्त्रे नष्ट केली होती. आंतरराष्ट्रीय माध्यमांच्या अहवालानुसार, असा अंदाज आहे की अफगाणिस्तान सोडण्यापूर्वी अमेरिकन सैनिकांनी सुमारे 1500 ते 1700 लष्करी उपकरणे नष्ट केली. 387 दशलक्ष पौंड (176 दशलक्ष किलोग्राम) भंगार आधीच अफगाणिस्तान सरकारला 46.5 दशलक्ष डॉलरला विकले गेले आहे. तर काही शस्त्रे अफगाण सैनिकांना देण्यात आली. आता तेच शत्रास्त्रे तालिबानी माथेफिरूंच्या ताब्यात गेली आहेत.

Advertisement

अमेरिकेने अफगाण सैनिकांना दिलेली उपकरणे आणि शस्त्रे यांचे काय होणार असा प्रश्न उपस्थित झाला आहे. तालिबानची सोशल मीडिया खाती पाहिल्यावर याचे उत्तर स्पष्ट होते. अमेरिकेने सोडून दिलेले शस्त्र आता तालिबानच्या ताब्यात आहेत. तालिबानचे सोशल मीडिया अकाऊंट्स शस्त्रांचा साठा जप्त केल्याच्या व्हिडीओने भरून गेले आहेत. कुंदुजच्या उत्तर शहरात अफगाण सैनिकांनी आत्मसमर्पण केल्याच्या फुटेजमध्ये सैन्याच्या वाहनांना मोठ्या प्रमाणात सशस्त्र आणि तोफखाना तोफांनी सशस्त्र बंडखोरांच्या रँक आणि फाइलच्या हातात सुरक्षितपणे दाखवले गेले. आंतरराष्ट्रीय प्रसारमाध्यमांच्या वृत्तानुसार, तालिबानने 13 शॉर्ट-रेंज मोर्टार, 172 घातक शस्त्रे जसे 122-मिलीमीटर डी-30 हॉवित्झर्स ताब्यात घेतले आहेत. जूनमध्ये तालिबानने डझनभर सशस्त्र वाहने आणि 700 ट्रक ताब्यात घेतले आहेत.

Advertisement

संरक्षण तज्ज्ञ लेफ्टनंट जनरल (निवृत्त) गुरमीत सिंह म्हणतात की अमेरिकन सैन्याच्या जाण्यानंतर तालिबानने अमेरिकेकडून पाठवलेल्या उपकरणांचा ताबा एक पैसाही खर्च न करता मिळवला आहे. ही सर्व शस्त्रे तालिबानसाठी स्पष्टपणे मोठे वरदान ठरणार आहेत. अमेरिकन सैनिकांनी सोडलेली शस्त्रेच नव्हे तर तालिबानकडे पाकिस्तानातून पाठवलेल्या शस्त्रांचा मोठा साठा आहे. अमेरिकेने गेल्या दोन दशकांत अफगाण सैनिकांना दिलेले प्रशिक्षण अपयशी ठरले. कारण अफगाण सुरक्षा दलांमध्ये लढा देण्याची उर्मी कमी होती. हजारो तालिबानींसमोर सहजपणे त्यांची शस्त्रे सैनिकांनी टाकली आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply