Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून युपीच्या गुप्ता बंधूंची कमाल, ‘त्यो’ देशच करून टाकला बेहाल..! पहा काय कारनामा केलाय त्रिमूर्तीने

दिल्ली : भारतीय माणूस म्हणजे कर्तव्यात मागे आणि कर्तव्यच्युत होण्यासह भ्रष्टाचार करण्यात पुढे अशीच आपलीही धारणा आहे. त्यालाच आणखी बळकटी देण्याचे काम उत्तरप्रदेश राज्यातील गुप्ता बंधूंनी केले आहे. तेही इथे भारतात नाही, तर थेट दक्षिण आफ्रिका नावाच्या देशात. अशी कमाल करून गुप्ता बंधू अवघ्या जगामध्य चर्चेत आलेले आहेत.

Advertisement

कोट्यवधींचा घोटाळा करणाऱ्या यूपीच्या गुप्ता बंधूंवर दक्षिण आफ्रिकेचे अध्यक्ष सिरिल रामाफोसा यांनी टीका केली आहे. रामाफोसा यांनी प्रथमच कबूल केले की, आफ्रिकन नॅशनल काँग्रेसमधील मतभेदांमुळे देशातील घोटाळ्यात कथितरीत्या गुंतलेल्या गुप्ता कुटुंबावर योग्य कारवाई होऊ शकली नाही. गुप्ता बंधू सध्या दक्षिण आफ्रिकेतून फरार आहेत. त्यामुळे गुप्ता बंधूंनी इतके सगळे करूनही या आफ्रिकन देशाला हातावर हात देऊन बसण्याचे कर्तव्य बजावावे लागत आहे.

Advertisement

सरकारी संस्था आणि प्रांतीय सरकारमधील कोट्यवधी रॅंड्सचा गैरव्यवहार केल्याचा आरोप असलेल्या तीन गुप्ता बंधूंशी माजी राष्ट्रपती जेकब झुमा यांच्या संबंधांचा उल्लेख करताना रामाफोसा म्हणाले की, त्यांनी व्यवस्थेत अत्यंत स्वच्छपणे घुसखोरी केली होती. त्याला स्वीकृती होती, त्यांना कुठेही प्रवेश होता. चेतावणी संकेत दिले तर दुर्लक्षित केले गेले. गुरुवारी चौकशी आयोगापुढे त्याच्या साक्षीत रामाफोसा म्हणाले की पक्षाच्या काही सदस्यांनी या दुव्यांबद्दल पक्षाला चेतावणी दिली होती.

Advertisement

राष्ट्रपती म्हणाले की, तो एक इशारा होता आणि सतर्क राहण्याची गरज होती. पण मला वाटते की गुप्ता कुटुंबाच्या बाबतीत आम्ही डोळ्यांवर पट्टी बांधली होती. कारण आम्हाला वाटले की ते आमच्या पक्षाच्या सर्वोच्च नेत्याचे मित्र आहेत. इतर अनेक माजी मंत्र्यांनीही आयोगासमोर साक्ष दिली आहे. रामाफोसा यांनी गुप्ता कुटुंबाच्या विवाह सोहळ्यात सहभागी होण्यासाठी भारतातून पाहुण्यांना घेऊन जाणारे विमान आयएएफच्या वॉटरक्लूफ तळावर उतरले या घटनेचाही उल्लेख केला.

Advertisement

सध्या गुप्ता कुटुंब दुबईमध्ये स्व-वनवासात आहे आणि दक्षिण आफ्रिकेच्या अधिकाऱ्यांनी येथे गुन्हेगारी आरोपांना सामोरे जाण्यासाठी प्रत्यार्पणाची प्रक्रिया सुरू केली आहे. दिवंगत राष्ट्रपती नेल्सन मंडेला यांनी 1994 मध्ये लोकशाही देशाची स्थापना केल्यानंतर गुप्ता बंधू (अजय, अतुल आणि राजेश) त्यांच्या कुटुंबियांसह येथे आले होते. त्यांनी त्या देशाच्या राष्ट्रीय राजकारणात आणि त्यातून बिजनेस वर्तुळात आपली पकड मजबूत केली होती. नंतर त्यांच्या नावावर त्या देशात मोठा भ्रष्टाचार नोंदला गेल्याने ते देशातून पळून गेलेले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply