Take a fresh look at your lifestyle.

वाचा फायदा देणाऱ्या मका शेतीची माहिती; पहा आपणही करू शकता की नाही

पुणे : वेगवेगळ्या हंगामात मक्याच्या विविध जाती लागवड केल्या जातात. मका पेरण्यापूर्वी शेतात शेणखत टाकावे आणि शेतात नांगरणी व २-३ वेळा फराट हाकून शेत भुसभुशीत करावे. मक्याची पेरणी 1-1 फूट किंवा 10-10 इंच अंतरावर करावी. जर तुमचे शेत अशा ठिकाणी असेल जिथे वन्य प्राणी येतात, तर तुमच्या शेताला चारही बाजूंनी काटेरी तारांनी वेढून टाका. अन्यथा प्राणी संपूर्ण पीक उद्ध्वस्त करतील. तसेच, दर काही दिवसांनी तुमचे पीक तपासत रहा. जेणेकरून तुम्हाला कोणत्याही प्रकारचा रोग दिसला तर तुम्ही लगेच त्यापासून मुक्त होऊ शकता.

Advertisement

एका हेक्टरसाठी (अडीच एकर) सुमारे 20-25 किलो मक्याचे बियाणे वापरले जाते. तुम्ही मक्याचे चांगले बियाणे निवडावे आणि कोणत्या हंगामात कोणती वाण चांगले उत्पादन देते हे देखील लक्षात ठेवावे. एका हेक्टर शेतात सुमारे 150 क्विंटल मका (मक्याचे धान्य) उत्पादन सहजपणे घेता येते. जर तुम्हाला नफा आणखी वाढवायचा असेल तर तुम्ही बाजारात मक्याचे कणीस स्वरूपात मका विकू शकता. एक कॉर्न सुमारे अर्धा किलो आहे आणि बाजारात 12-15 रुपये किलोने विकला जातो. अशा कॉर्नमध्ये तुम्हाला फक्त धान्यासाठी पैसे मिळत नाहीत, तर त्याभोवती गुंडाळलेली पाने देखील असतात किंमत मिळते.

Advertisement

जर तुम्ही सर्व मका स्वतःच कॉर्नच्या (कणीस) स्वरूपात विकला तर तुमचे शेत अधिक लवकर रिकामे होईल आणि तुमचे उत्पादन एका हेक्टरमध्ये 250 क्विंटलपर्यंत देखील होऊ शकते. यात तुलनेने दरही चांगले असतील. जरी कॉर्न सरासरी 12 रुपये किलोने विकला गेला तरी 250 क्विंटलपासून तुम्हाला 3 लाख रुपयांपर्यंत फायदा होईल. ज्यामध्ये तुमचा खर्च 50 हजार रुपयांच्या जवळ येते. म्हणजेच अडीच लाखांचा नफा होऊ शकतो. तसेच दुसरीकडे जरी तुम्ही मका धान्य विकले तरी तुम्हाला 150 क्विंटलपर्यंत उत्पन्न मिळेल. तुमचे पीक सरासरी 20 रुपये किलोने विकले जाईल. म्हणजेच, अशा प्रकारे तुम्हाला 3 लाखांपर्यंत उत्पन्न मिळेल. म्हणजे 2.5 लाखांपर्यंत नफा होईल. जर तुम्ही वर्षातून कमीतकमी दोनदा मक्याचे पीक घेतले तर तुम्ही वार्षिक 5 लाख रुपयांपर्यंत कमावू शकता. मात्र, हे फ़क़्त कृषी विद्यापीठाने सांगितलेले गणित आहे. त्यामुळे आपणही याचे स्थानिक बाजारभाव आणि आपला आवाका लक्षात घेऊन मका पिक लागवडीचे नियोजन करावे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply