Take a fresh look at your lifestyle.

भयंकरच की.. चीनने ‘त्या’ ठिकाणी केलाय मिसाईल अड्डा; पहा नेमकी काय खेळी आहे या शेजारी देशाची

दिल्ली : संपूर्ण जगावर राज्य करण्याचा मानस असलेल्या चिनी ड्रॅगनने आपली किलर मिसाईल लपवण्यासाठी तिसरा मोठा तळ उभारण्यास सुरुवात केली आहे. अमेरिकन सरकारसह अवघ्या जगामध्ये आपली दहशत निर्माण करण्याचा खेळ चीनी सरकारने आखलेला आहे. तेथील माथेफिरू आणि राष्ट्रवादी म्हणवून घेणारे नेते जगाच्या मुळावर उठलेले आहेत. त्यामुळे आता पुढे काय वाढून ठेवले याचा वेध जगभरातून घेतला जात आहे. त्यातून चीनचा नवा प्रताप समोर आलेला आहे.

Advertisement

उपग्रहाच्या प्रतिमांवरून असे दिसून आले आहे की, हा तिसरा क्षेपणास्त्र तळ तैवानजवळील जिलताईमध्ये बांधला जात आहे. असे सांगितले जात आहे की चीनची 100 नवीन DF-41 आंतरखंडीय क्षेपणास्त्रे या नवीन तळावर ठेवली जाऊ शकतात. अमेरिकन गुप्तचर संस्थांनी उपग्रह प्रतिमांच्या आधारे चीनच्या या नवीन तळाचे बांधकाम शोधले आहे. असे सांगितले जात आहे की, चीनचा हा तिसरा तळ इतर दोन तळांइतकाच मोठा आहे.

Advertisement

वॉशिंग्टन टाइम्सच्या अहवालानुसार, अमेरिकेच्या संरक्षण मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्यांना या संपूर्ण धोरणात्मक विकासाची माहिती आहे. यूएस स्ट्रॅटेजिक कमांडचे कमांडर चार्ल्स रिचर्ड यांनी गुरुवारी सांगितले की चीनचे पहिले दोन क्षेपणास्त्र तळ हे अणुशक्ती म्हणून ड्रॅगनच्या स्फोटक विस्ताराचा भाग आहेत. रिचर्ड यांच्या मते, अणु आणि पारंपारिक शक्ती म्हणून चीनचा स्फोटक विस्तार केवळ विलक्षण म्हणून वर्णन केला जाऊ शकतो. असाधारण हा शब्दही त्यासाठी कमी पडू शकतो. चीन सध्या पृष्ठभागावरुन जमिनीवर जाणाऱ्या अधिक क्षेपणास्त्रांसाठी तळ तयार करत आहे.

Advertisement

चीनची ही नवीन क्षेपणास्त्रे आंतरखंडीय क्षेपणास्त्रांचा साठा आणखी वाढवण्यासाठी काम करतील. चीनकडे सध्या पाणबुडी, जमीन आणि रेल्वे मोबाईल लाँचरवर मोठ्या प्रमाणावर क्षेपणास्त्रे तैनात आहेत. यापूर्वी चीनचे आणखी दोन क्षेपणास्त्र सायलो समोर आले होते. त्यापैकी एक हामी आणि दुसरा युमेन परिसरात बांधला जात आहे. असे मानले जाते की या दोन्ही ठिकाणी 110-110 क्षेपणास्त्रे ठेवण्याची जागा असेल. 1960 च्या दशकात अणुबॉम्बची चाचणी घेतल्यानंतर चीनने अनेक दशकांसाठी किमान अण्वस्त्र प्रतिबंधक ठेवण्याचा आग्रह धरला. असे मानले जाते की चीनकडे 300 अणुबॉम्ब होते. पण आता शी जिनपिंग यांच्या नेतृत्वाखाली ड्रॅगन वेगाने अणुबॉम्बचा साठा वाढवत आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply