Take a fresh look at your lifestyle.

त्यामुळे ‘त्या’ व्यक्ती असतात शतायुषी; पहा कोणते जीवाणू मदत करतात दीर्घायुषी होण्यासाठी

पुणे : जगभरात संशोधक आपले काम कर्तव्यदक्ष पद्धतीने करीत असतात. त्यामुळेच मानवजातीचा विकास होत आहे. आताही संशोधकांनी एक संशोधन करून दीर्घायुष्यासाठी नेमके कोणते घटक जबाबदार असतात याची माहिती मिळवण्याचा प्रयत्न केला आहे.

Advertisement

जपानी शास्त्रज्ञांनी 100 वर्षे आणि त्याहून अधिक काळ जगणाऱ्यांबद्दल एक रहस्य सांगितले आहे. ते म्हणतात, एवढ्या दीर्घ आयुष्याचं एक कारण म्हणजे आतड्यांमध्ये विशेष प्रकारचे जीवाणू असतात. हा जीवाणू दुय्यम पित्त आम्ल तयार करतो. जो रोग संसर्गाशी लढण्यास मदत करतो. आतडे निरोगी ठेवतो आणि वृद्धत्वाचे परिणाम कमी करण्यास मदत करतो. केओ युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ मेडिसिन टोकियोच्या शास्त्रज्ञांनी हा दावा केला आहे.

Advertisement

आतड्यांमध्ये विशेष प्रकारचे जीवाणू आढळतात. त्याला आतड्यांचे बॅक्टेरिया किंवा आतडे मायक्रोबायोम असेही म्हणतात. जेव्हा आपण अन्न खातो, तेव्हा हे जीवाणू त्याचे तुकडे करून टाकतात. यामुळे अन्न सहज पचते आणि अन्नात असलेले पोषक घटक शरीरात शोषले जातात. ते वाईट बॅक्टेरिया वाढण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न करतात. जेव्हा आतड्यांमधील आतड्यांच्या जीवाणूंची संख्या कमी होते आणि हानिकारक जीवाणूंची संख्या वाढते, तेव्हा पोटाचे आजार जसे अल्सरेटिव्ह कोलायटिस वाढतात.

Advertisement

शास्त्रज्ञांनी 160 वृद्ध लोकांवर संशोधन केले. त्यांचे सरासरी वय 107 वर्षे होते. त्यांच्या शरीरात असलेल्या आतड्यांच्या जीवाणूंची तुलना 85 ते 89 वयोगटातील 112 लोकांशी आणि 21 ते 55 वयोगटातील 47 लोकांशी केली गेली. शास्त्रज्ञांना आढळले की 100 पेक्षा जास्त वयाच्या व्यक्तींमध्ये 85-89 आणि 21-55 वयोगटातील लोकांपेक्षा दुय्यम पित्त अॅसिडचे प्रमाण जास्त होते.

Advertisement

नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ हेल्थच्या मते, पित्त आम्ल एक द्रवपदार्थ आहे. हे यकृताद्वारे तयार केले जाते आणि ते पित्ताशयात साठवले जाते. हे पचनास मदत करते. विशेषतः चरबीयुक्त अन्न याने पचते. यकृत सोडल्यानंतर हे पित्त आम्ल आतड्यांपर्यंत पोहोचते आणि येथे उपस्थित आतड्यातील जीवाणू त्याचे दुय्यम पित्त अॅसिडमध्ये रूपांतर करतात. हे दुय्यम पित्त अॅसिड निरोगी ठेवण्यास मदत करते.

Advertisement

जपानी संशोधकांच्या मते, जे लोक 100 वर्षापर्यंत जगतात त्यांच्यात  अशा विशेष प्रकारचे जीवाणू महत्वाची भूमिका बजावतात आणि गंभीर आजारांचा धोका कमी करतात. संशोधक डॉ.केनिया होंडा म्हणतात, 100 वर्षे वयोगट आणि आतड्यांमधील जीवाणू यांच्यात एक संबंध सापडला आहे, परंतु हे पूर्णपणे सिद्ध करत नाही की हे जीवाणू दीर्घायुष्याचे एकमेव कारण आहे. यावर अधिक संशोधन होणे आवश्यक आहे. हा जीवाणूंच्या दीर्घायुष्यातील घटक असू शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply