Take a fresh look at your lifestyle.

कोळ्यांच्या मदतीने बसणार हृदयविकार आजारालाच झटका..! पहा नेमके काय म्हटलेय संशोधकांनी

मुंबई : जगातील सर्वात धोकादायक कोळ्याच्या (स्पायडर) विषाने हृदयविकारावर उपचार केला जाऊ शकतो. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, असे मॉलिक्यूल फनल बेब स्पायडरच्या विषात सापडले आहेत, जे हृदयविकाराच्या झटक्यानंतर हृदयाला होणारे नुकसान रोखू शकतात. एवढेच नव्हे तर याच्या मदतीने प्रत्यारोपण केलेल्या रुग्णांच्या हृदयाचे आयुष्यही वाढवता येते.

Advertisement

कोळ्याच्या विषावरील उपचारांचा शोध डॉ. नाथन पालपंत आणि क्वीन्सलँड विद्यापीठाचे प्रा. ग्लेन किंग आणि प्रो व्हिक्टर चेंग कार्डियाक रिसर्च इन्स्टिट्यूटचे पीटर मॅकडोनाल्ड यांनी केला आहे. डॉ. नाथन याबाबत म्हणतात, Hi1a नावाचे प्रथिने कोळ्याच्या विषात आढळतात. हे हृदयातून बाहेर पडणारे मृत्यूचे सिग्नल थांबवण्याचे काम करते. जेव्हा असे होते तेव्हा पेशींचा मृत्यू टाळता येतो. त्याच्या प्रभावामुळे, हृदयाच्या पेशी सुधारतात. शास्त्रज्ञांचा दावा आहे की आतापर्यंत असे औषध बनवले गेले नाही जे हृदयविकाराच्या झटक्यानंतर नुकसान टाळण्यासाठी दिले जाऊ शकते.

Advertisement

प्रोफेसर मॅकडोनाल्ड याबाबत म्हणतात की, ‘हे औषध जगभरातील लाखो हृदयविकाराच्या रुग्णांना आराम देईल. याशिवाय आणखी एक मोठा दिलासा मिळणार आहे. या प्रोटीनच्या मदतीने दात्यांद्वारे दान केलेल्या हृदय पेशी सुधारण्यास सक्षम असतील. अशा प्रकारे, यशस्वी हृदय प्रत्यारोपणाची शक्यता वाढेल. प्रो. ग्लेन किंग यांना फनेल वेब स्पायडरच्या विषात एक प्रथिने सापडली. ब्रेन स्ट्रोक नंतर पुनर्प्राप्तीसाठी हे प्रोटीन मदत करते असे संशोधनातून समोर आले आहे. जेव्हा स्ट्रोकनंतर 8 तासांनी हे प्रथिन रुग्णाला दिले गेले, तेव्हा असे दिसून आले की ते मेंदूमध्ये झालेल्या नुकसानाची दुरुस्ती करते.

Advertisement

येथून हृदयाच्या पेशींची दुरुस्ती करण्यासाठीही संशोधन सुरू करण्यात आले. कारण मेंदूप्रमाणेच हृदय देखील शरीराचा एक महत्त्वाचा भाग आहे, त्याच्या रक्तप्रवाहात अडथळा आणि ऑक्सिजनच्या कमतरतेमुळे त्याचा थेट परिणाम रुग्णावर होतो. संशोधकांचे म्हणणे आहे की या प्रथिनापासून तयार केलेले औषध आणीबाणीच्या काळातही वापरले जाऊ शकते. हृदयविकाराच्या प्रकरणांमध्ये रुग्णाला त्वरित उपचारांची आवश्यकता असते. अशा स्थितीत हे औषध रुग्णाला रुग्णवाहिकेत दिले जाऊ शकते, जेणेकरून स्थिती आणखी बिघडण्यापासून रोखता येईल. हे औषध विशेषतः ग्रामीण भागासाठी खूप उपयोगी ठरेल. कारण येथे राहणाऱ्या रुग्णांना रुग्णालयात पोहोचण्यास बराच वेळ लागतो. हृदयविकाराचा झटका आल्यास प्रत्येक सेकंद अनमोल असतो.

Advertisement

अहो आश्चर्यम..! मागील 25 दिवसांपासून पेट्रोल-डिझेलचे दर स्थिर..! कच्च्या तेलाचे दर घसरुनही ग्राहकांना दिलासा नाही..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply