Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. नाकातल्या केसांचे आहे ‘इतके’ महत्व; वॅक्स करण्याचा विचार असल्यास वाचा ही माहिती

ज्याप्रमाणे पापण्या आपले डोळे स्वच्छ ठेवतात. त्याचप्रमाणे नाकाचे केस आपले नाक स्वच्छ आणि निरोगी ठेवतात.

सध्या सोशल मीडियाच्या माध्यमातून एक नवीन ट्रेंड आलेला आहे. त्यात लोक नाकातील केस वॅक्सिंग करीत आहेत. नवीन काहीतरी ट्राय करण्याचा विचार करून याच्या फंदात अनेकजण पडत आहेत. जर तुम्हीही असे व्हिडिओ पाहिल्यानंतर नाक वॅक्सिंग करण्याचा विचार करत असाल, तर आधी जाणून घ्या की हा निर्णय तुमच्या आरोग्यासाठी किती घातक ठरू शकतो.

Advertisement

तज्ञांच्या मते, नाकातील केस आपण हवा फिल्टर करतात. हे केस व्हायरस, बॅक्टेरिया आणि हवेत असलेल्या इतर रोगांना कारणीभूत रोगजनकांपासून संरक्षण करतात. श्वसन प्रणाली निरोगी ठेवण्यासाठी नाकाचे केस आवश्यक आहेत. शतकानुशतके वैद्यकीय शास्त्र हेच सांगत आहे.

Advertisement

1896 मध्ये डॉक्टरांच्या एका गटाने प्रतिष्ठित वैद्यकीय जर्नल द लॅन्सेटमध्ये लिहिले होते की कधीकधी नाकात मुरुम किंवा फोडदेखील होतात. याला वेस्टिब्युलायटीस किंवा फॉलिकुलिटिस असेही म्हणतात. हे प्रदूषण आणि धूळ, माती आणि जीवाणूंमुळे होते. नाकाचे केस ओलावा असलेला सापळा बनवतात जे कोणत्याही प्रकारचे विषाणू किंवा जीवाणूंना फुफ्फुसांपर्यंत पोहोचण्यापासून प्रतिबंधित करते. म्हणजेच नाकाच्या आतील रचना पूर्णपणे आरोग्यदायी आहे.

Advertisement

म्हणून जेव्हा लोक नाकाचे केस कापतात किंवा मेण लावतात तेव्हा व्हायरस आणि बॅक्टेरियासाठी हाच स्वच्छ ट्रॅक तयार केला जातो. यामुळे ते सहजपणे फुफ्फुसांपर्यंत पोहोचतात. न्यूयॉर्क विद्यापीठाचे डॉ.एरिच वोईगट यांनी एका मुलाखतीत सांगितले होते की, नाकाच्या वरच्या भागापासून सुरुवात करून तुमच्या ओठांच्या दोन कोपऱ्यांना जोडणे, मग त्यातून त्रिकोण तयार होतो. हा त्रिकोण चेहरा धोकादायक त्रिकोणाचा आहे. हा भाग डोळे, नाक आणि तोंडाभोवतीचा विशेष भाग आहे जो अत्यंत संवेदनशील आहे.

Advertisement

नाकात केस असणे हे आपल्या शरीरासाठी फायदेशीर आहे. कारण ते घाण आपल्या शरीरात प्रवेश करण्यास प्रतिबंध करते. श्वासाबरोबरच धूळ, माती देखील येते. जर आपल्या नाकात केस नसतील तर ते आपल्या शरीरात शिरू लागतात. ज्यामुळे अनेक आजार होऊ शकतात. आणि जर तुमच्या नाकात केस असतील तर घाण तुमच्या नाकाच्या केसांमध्ये राहते. त्यामुळे नाकाचे केस कापू नयेत. ज्याप्रमाणे पापण्या आपले डोळे स्वच्छ ठेवतात. त्याचप्रमाणे नाकाचे केस आपले नाक स्वच्छ आणि निरोगी ठेवतात. नाकात केस नसल्यास या प्रदूषित जीवाणूंमुळे आपण काही संसर्गाचे बळी होऊ शकतो.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply