Take a fresh look at your lifestyle.

मोदी सरकार विकणार ‘बीपीसीएल’..! विदेशी गुंतवणुकीची मर्यादा वाढविण्यास मान्यता..

नवी दिल्ली : कोरोनामुळे आर्थिक अडणचणीत आलेल्या मोदी सरकारने भागभांडवल उभे करण्यासाठी सरकारी संस्था विकण्याचे धोरण घेतले आहे. काही संस्थांमधील आपला हिस्सा मोदी सरकारने विकला असून, काही संस्थांबाबत निर्णय घेतलेला आहे. त्यापैकीच एक आहे, भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लि. (BPCL).

Advertisement

केंद्रीय मंत्रिमंडळाने खासगीकरणासाठी निवडलेल्या सार्वजनिक क्षेत्रातील तेल रिफायनरी कंपन्यांमधील विदेशी गुंतवणुकीची मर्यादा वाढविण्यास मान्यता दिली. त्यामुळे ‘बीपीसीएल’मधील शासनाचा हिस्सा विकण्यास मदत होणार आहे.

Advertisement

निर्गुंतवणुकीसाठी निवडलेल्या सार्वजनिक क्षेत्रातील रिफायनरी कंपन्यांमध्ये थेट परकीय गुंतवणुकीत (FDI) सध्याच्या 49 टक्क्यांवरून 100 टक्क्यांपर्यंत वाढ करण्याच्या प्रस्तावाला मंत्रिमंडळाने मान्यता दिली आहे. स्वयंचलित मार्गाने सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपन्यांनी (PSU) बढती दिलेल्या तेल रिफायनरीजमध्ये सध्या 49 टक्के ‘एफडीआय’ला परवानगी आहे.

Advertisement

‘बीपीसीएल’मध्ये सरकारचे संपूर्ण 52.98 टक्के भागभांडवल खरेदीसाठी प्रारंभिक इच्छा प्रकट केलेल्या कंपन्यांपैकी दोन परदेशी कंपन्या आहेत. एफडीआय मर्यादा वाढविण्यात आली असून, ती केवळ निर्गुंतवणुकीशी संबंधित आहे.

Advertisement

सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रमांद्वारे बढती मिळालेल्या ऑईल रिफायनरीजमध्ये एफडीआय मर्यादा 49 टक्के राहील. मार्च 2008 मध्ये ही मर्यादा निश्चित करण्यात आली होती. मार्च 2008 मध्ये सरकारने पीएसयूने बढती दिलेली तेल शुद्धीकरण क्षेत्रातील एफडीआय मर्यादा 26 टक्क्यांवरून वाढवून 49 टक्के केली होती.

Advertisement

सध्या ‘बीपीसीएल’मध्ये सरकार केवळ भागभांडवल विकत आहे. देशातील सर्वात मोठी आणि दुसरी तेल शुद्धीकरण आणि विपणन कंपनी इंडियन ऑईल कॉर्पोरेशन (आयओसी) सरकारच्या अखत्यारीत आहे. हिंदुस्तान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन लिमिटेड (एचपीसीएल) आता तेल आणि नैसर्गिक वायू महामंडळाची (ओएनजीसी) सहाय्यक कंपनी आहे.

Advertisement

सध्याच्या मूल्यानुसार सरकारला 52.98 टक्के हिस्सेदारीच्या बदल्यात सुमारे 53 हजार कोटी रुपये मिळतील. खासगीकरणापूर्वी म्युच्युअल फंडांनी तिमाहीत कंपनीतील भागभांडवल 13.26 टक्क्यांवरून 16.38 टक्क्यांपर्यंत वाढवले. म्युच्युअल फंडाची संख्या 369 वरून 403 पर्यंत वाढली. याखेरीज या तिमाहीत एफआयआय/एफपीआयनेही 11.56 टक्क्यांवरून 12.42 टक्क्यांपर्यंत वाढ केली.

Advertisement

सोन्याच्या दरवाढीला ब्रेक..! चांदीची चमकही उतरली.. पाहा सराफ बाजारातील आजची परिस्थिती..!

Advertisement

बाब्बो.. ऑलंपिकच्या ‘पलंगतोड’वर जगभरात घमासान; पहा नेमका काय मुद्दा आहे ‘अँटी सेक्स’चा

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply