Take a fresh look at your lifestyle.

एटीएममधून पैसे काढण्यापूर्वी हे नियम पाहा.. नाहीतर बसू शकतो खिशाला फटका..

नवी दिल्ली : बॅंकांच्या एटीएम वापराच्या नियमांत रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने अलीकडेच दोन बदल करण्याची घोषणा केली होती. एटीएमचे हे नियम पेमेंट सर्व्हिसेसच्या दीर्घ काळ मागणीच्या अनुषंगाने बदलण्यात आले आहेत. त्यामुळे बँका, लेबल एटीएम ऑपरेटर हे ग्राहकांच्या खिशावर अधिक भार टाकणार आहेत.

Advertisement

1 ऑगस्ट, 2021 रोजी लागू करण्यात आलेल्या नियमांनुसार, बँकांना प्रत्येक आर्थिक व्यवहाराची इंटरचेंज फी 15 रुपयांवरून 17 रुपये, तर केंद्रांमधील बिगर-आर्थिक व्यवहारासाठी 5 ते 6 रुपयांपर्यंत वाढविण्यात आली आहे.

Advertisement

आता आरबीआयने बँकांना पुढील वर्षापासून मोफत मासिक व्यवहार परवानगी मर्यादेपेक्षा अधिक रोख आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी शुल्क वाढविण्यास परवानगी दिली आहे. बँकांना जास्त इंटरचेंज फीची भरपाई करण्यासाठी आणि किमतीत वाढ झाल्यामुळे त्यांना ग्राहकांच्या शुल्कामध्ये 21 रुपये प्रति व्यवहार करण्याची मुभा देण्यात आलीय. ही वाढ 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होणार असल्याचे आरबीआयने परिपत्रकात म्हटले आहे.

Advertisement

बँकेच्या ग्राहकांना विनामूल्य व्यवहाराची मासिक मर्यादा ओलांडल्यास 1 जानेवारी 2022 रोजी 20 रुपयांऐवजी 21 रुपये प्रतिव्यवहार शुल्क भरावे लागणार आहे.

Advertisement

ग्राहक त्यांच्या स्वतःच्या बँक एटीएममधून दरमहा पाच मोफत व्यवहारांसाठी (आर्थिक आणि आर्थिक-आर्थिक व्यवहारांसह) पात्र आहेत.

Advertisement

ग्राहक इतर बँकेच्या एटीएममधून नि: शुल्क व्यवहारासाठी (आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांसह) पात्र आहेत. मेट्रो शहरांमध्ये तीन, तर नॉन-मेट्रो शहरांमध्ये पाच व्यवहार नि: शुल्क असून, त्यापेक्षा अधिक व्यवहारांवर ग्राहकांच्या शुल्कावरील कमाल मर्यादा / कॅप प्रतिव्यवहार 20 रुपये आहे.

Advertisement

जून 2019 मध्ये आरबीआयने एटीएमच्या व्यवहारांच्या इंटरचेंज रचनेवर विशेष लक्ष केंद्रित केले. एटीएम शुल्काचे पुनरावलोकन करण्यासाठी एक समिती नेमली होती. आरबीआयने एटीएम व्यवहारासाठी इंटरचेंज फी 15 रुपयांवरून 17 रुपयांपर्यंत वाढविली. आर्थिक व्यवहारांसाठी 5 रुपयांवरून 6 रुपये वाढ केली.

Advertisement

हे नवीन दर 1 ऑगस्ट 2021 पासून लागू होणार आहेत. आरबीआयच्या मते, इंटरचेंज फी क्रेडिट कार्डे किंवा डेबिट कार्ड्सद्वारे पेमेंटवर प्रक्रिया करणाऱ्या व्यापाऱ्यांना बँकांकडून आकारली जाणारी ही फी आहे.

Advertisement

दरम्यान, स्टेट बँक ऑफ इंडियाने (SBI) जुलैच्या सुरुवातीलाच एटीएम आणि बँक शाखेतून पैसे काढण्याच्या सेवा शुल्कात बदल केला. बीएसबीडी खाते असलेले ग्राहक आता केवळ शाखा शुल्क आणि एटीएममधून मर्यादित संख्येने म्हणजेच कोणत्याही सेवा शुल्काशिवाय चार वेळा पैसे काढू शकतील.

Advertisement

नंतर पैसे काढण्यासाठी प्रत्येक व्यवहारासाठी सर्व्हिस चार्ज आणि जीएसटी म्हणून 15 रुपये द्यावे लागतील. एसबीआयशिवाय अन्य कोणत्याही एटीएममधून पैसे काढण्यासाठी हाच नियम लागू असेल.

Advertisement

सोन्याच्या दरवाढीला ब्रेक..! चांदीची चमकही उतरली.. पाहा सराफ बाजारातील आजची परिस्थिती..!
वाव.. आणि सापडली भन्नाट सोनेरी कलरफुल फिश; मोठाच पापलेटसारखा आहे आकार..!

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply

You cannot print contents of this website.