Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. बातमी काळजी वाढवणारी.. ‘मंकी बी’ आहे इतका भयंकर; पहा काय आहेत लक्षणे

मुंबई : कोरोना संकटाच्या पार्श्वभूमीवर अवघ्या जगभरात काळजी घेतली जात असतानाच आणखी एका दुसर्‍या विषाणूने डोके काढले आहे. मंकी बी विषाणूची लागण झाल्यावर चीनमध्ये एका प्राण्यांच्या डॉक्टरांचा मृत्यू झाला आहे. चीनमध्ये या विषाणूमुळे मानवी संसर्गाची पहिली पुष्टी झालेली घटना आहे. याचा संसर्ग झालेल्या लोकांचा मृत्यू दर 70 ते 80 टक्के आहे. त्यामुळे हा करोनापेक्षा जास्तच घातक आहे.

Advertisement

ग्लोबल टाईम्सच्या मते, मंकी बी विषाणूमुळे मृत्यूची पहिली घटना बीजिंगमध्ये घडली आहे. तथापि, जे लोक डॉक्टरांच्या संपर्कात आले ते अद्याप पूर्णपणे सुरक्षित आहेत. 53 वर्षांचे पशुवैद्यक एका संस्थेत संशोधन करीत होते. मार्चमध्ये डॉक्टरांनी दोन मृत माकडांवर संशोधन केले होते. यानंतर त्यांना मळमळ आणि उलट्यांची प्रारंभिक लक्षणे दिसू लागली. संक्रमित डॉक्टरवर अनेक रुग्णालयात उपचार केले गेले, परंतु नंतर 27 मे रोजी त्यांचे निधन झाले आहे.

Advertisement

आयसीएमआरचे माजी सल्लागार डॉ. व्ही.के. भारद्वाज म्हणतात की हर्पस बी व्हायरस किंवा मंकी बी विषाणू सहसा प्रौढ मकाक माकडांद्वारे संक्रमित होतो. या व्यतिरिक्त, हे विषाणू रीसस मॅकॅक, डुक्कर-शेपूट मॅकॅक आणि सायनोमोलगस माकड किंवा लांब-शेपटी मॅकॅकद्वारे देखील पसरतात. हा विषाणू अद्याप भारताच्या माकडांमध्ये अस्तित्त्वात नाही, परंतु एखाद्या व्यक्तीला या विषाणूची लागण झाल्यास त्याला न्यूरोलॉजिकल आजार किंवा मेंदूची समस्या उद्भवू शकते.

Advertisement

डॉ. भारद्वाज म्हणतात की, मानवांमध्ये त्याच्या संसर्गाचा धोका खूपच कमी आहे, तरीही संसर्गित मॅकेक माकडांशी संपर्क साधल्यामुळे हा विषाणू मानवांमध्ये येऊ शकतो. त्यामुळे अशावेळी काळजी घ्यावी लागणार आहे. मानवामध्ये विषाणूची लक्षणे एका महिन्यात किंवा 3 ते 7 दिवसांच्या आत दिसून येतात. सर्व लोकांमध्ये त्याची लक्षणे एकसारखी नसतात.

Advertisement

बोस्टन पब्लिक हेल्थ कमिशनच्या अहवालानुसार, या विषाणूचा संसर्ग झालेल्या व्यक्तीला वेळेवर उपचार न मिळाल्यास सुमारे 70 % प्रकरणात रुग्णाचा मृत्यू होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत जर आपल्याला माकडाने चावा घेतला असेल किंवा ओरखडा पडला असेल तर, कदाचित अशा व्यक्ती मंकी बी व्हायरसचा वाहक असू शकतात. अशा परिस्थितीत प्रथमोपचार तातडीने सुरू करावा. तसेच साबणाने जखमेच्या क्षेत्राची पूर्णपणे स्वच्छ करा. यासाठी अँटी-व्हायरल औषधे उपलब्ध आहेत, परंतु अद्यापपर्यंत कोणतीही लस बनलेली नाही.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply