Take a fresh look at your lifestyle.

वाव.. NPCI घेऊन येत आहे नवी स्कीम; मग डिजिटल पेमेंटसाठी स्मार्टफोनचे महत्व संपणार..!

मुंबई : नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (एनपीसीआय) आता कमी कनेक्टिव्हिटी झोनमध्ये राहणाऱ्या फिचर फोन वापरकर्त्यांसाठी व्हॉईस-आधारित पेमेंट सेवेची चाचणी घेत आहे. इकॉनॉमिक टाइम्सच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार इंटरऑपरेबल यूपीआय प्रोटोकॉलनुसार ही सेवा सुरू होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

नियमित पेमेंट सर्व्हिस आणि या पेमेंट सेवेमधील मुख्य फरक असा आहे की, फिचर फोन वापरकर्त्यांद्वारे कोणतेही व्यवहार पूर्ण करण्यासाठी कोणत्याही तृतीय पक्षाच्या अ‍ॅप्स किंवा इंटरनेट कनेक्शनची आवश्यकता नसते. सूत्रांनी सांगितले की, ‘इंटरएक्टिव व्हॉईस रिस्पॉन्स’ (आयव्हीआर) पेमेंट्स प्रकल्प सध्या बीटा-चाचणी मोडमध्ये आहे. भारतीय रिझर्व्ह बँक त्याच्या नियामक सँडबॉक्स (आरएस) खाली दिलेल्या तरतुदीनुसार पायलटवर बारीक नजर ठेवून आहे. चाचणीचा पहिला टप्पा पूर्ण झाल्यानंतर व्हॉईस-आधारित पेमेंट सेवेच्या मोठ्या प्रमाणात रोलआउटसाठी आरबीआयची मंजूरी आवश्यक असेल.

Advertisement

सूत्रांनी सांगितले की, हे खासगी क्षेत्रातील बँकेच्या सहकार्याने बेंगलोरस्थित फिनटेक कंपनी उबोना टेक्नॉलॉजीजने विकसित केला आहे. ही सध्या बॅकएंडवर व्यवहार कार्य करीत आहे. एनपीसीआय आणि आरबीआय दोघेही बायोमेट्रिक स्कॅनर / पॉईंट ऑफ सेल (पीओएस) साधनांसारख्या इंटरनेट कनेक्शनची किंवा महागड्या प्रमाणीकरणाची साधनांची आवश्यकता कमी करणार्‍या विविध वैशिष्ट्यीकृत फोन-आधारित पेमेंट सोल्यूशन्सची चाचणी करीत आहेत.

Advertisement

एनपीसीआयने केलेली व्हॉईस बेस्ड पेमेंट सर्व्हिस फिचर फोन वापरकर्त्यांना मर्चंट पेमेंट करण्यास तसेच पीअर-टू-पीअर (पी 2 पी) व्यवहार करण्यास अनुमती देईल. यासाठी केवळ एका वापरकर्त्यास बँक खाते, डेबिट कार्ड आणि नोंदणीकृत मोबाइल क्रमांकाशी जोडलेला एक प्रमाणीकरण पिन तयार करणे आवश्यक आहे. हे यूपीआय पिन जनरेट करण्याच्या मार्गासारखेच आहे. तथापि, यासाठी तृतीय पक्षाच्या इंटरनेट अॅप्स आणि स्मार्टफोनची आवश्यकता नाही. वैशिष्ट्यीकृत फोन एनपीसीआयद्वारे चालवल्या जाणार्‍या सामान्य डायल-इन सेवेद्वारे प्रमाणीकरण पिन जनरेट करण्यात सक्षम होईल.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply