Take a fresh look at your lifestyle.

IMP Info : भारतात सुरूये ‘पोर्न’चाही बाजार; राज कुंद्रा यांच्या निमित्ताने पहा देशभरातील अश्लीलतेचे वास्तव काय ते

मुंबई : अभिनेत्री शिल्पा शेट्टी यांचे पती राज कुंद्रा यांना अश्लील चित्रपट बनवण्यासाठी अटक करण्यात आली आहे. अभिनेत्री गहना वशिष्ठ यांना अश्लील बनवण्यासाठी अटक केल्याप्रकरणी मुंबई पोलिसांनी फेब्रुवारी 2021 मध्ये चौकशीसाठी बोलावले होते, त्यानंतर ही अटक झाली. राज कुंद्राच्या अटकेने असे दिसून आले आहे की आता पोर्न आपल्या देशात उद्योगाचे रूप धारण करीत आहे आणि केवळ छोटे घटक नाही, तर बडे असामीही त्यात पैसे गुंतवत आहेत, आणि अर्थातच पैसे कमवत आहेत.

Advertisement

पोर्न हबच्या 2018 च्या अहवालानुसार जगातील पॉर्न वेबसाइट्सवर जाऊन पाहणाऱ्याची सरासरी 10 मिनिटे 13 सेकंद आहे. भारतात ही सरासरी 8 मिनिट 23 सेकंद आहे. म्हणजेच, भारतातील एखादी व्यक्ती पॉर्न साइटवर सरासरी 8 मिनिटे आणि 23 सेकंदासाठी थांबते. सर्वाधिक 39 % ट्राफिक दिल्लीहून आहे. म्हणजेच इथले लोक सर्वाधिक अश्लील पाहतात. दिल्लीतील लोकांसाठी पॉर्न पाहण्याची सरासरी वेळ 9 मिनिटे 29 सेकंद आहे.

Advertisement

जागतिक अश्लील उद्योगाची (पॉर्न इंडस्ट्री) किंमत 100 अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त आहे. यातील सुमारे 10 % वाटा अमेरिकेचा आहे. मात्र, भारतात पॉर्न इंडस्ट्री नाही, असेच म्हटले जाते. असे असूनही येथे पॉर्न पाहणाऱ्यांची संख्या इतकी जास्त आहे की अमेरिका आणि ब्रिटननंतर भारत तिसर्‍या क्रमांकावर आहे. ही आकडेवारी वर्ष 2018 ची आहे. जेव्हा पॉर्न वेबसाइटवर सरकारने बंदी घातली होती. भारत यात आता 15 व्या स्थानावर आला आहे.

Advertisement

एका अहवालानुसार भारतात अश्लील चित्रपट पाहण्यासाठी वापरकर्ते इंडियन वाईफ, इंडियन कॉलेज, इंडियन भाभी देवर, इंडियन, इंडियन टीचर, इंडियन भाभी, इंडियन विथ हिंदी ऑडिओ, देसी अशा कीवर्ड शोधतात. त्यावरून असा अंदाज केला जाऊ शकतो की अश्लील सामग्रीमध्ये मागणी कशी आहे. अशी मागणीही पूर्ण केली जाते. गुप्तपणे भारतात अश्लील चित्रपटांचे शूटिंग करून ते प्रसिद्ध केले जातात. नुकत्याच झालेल्या ‘गंदी बात’ फेम अभिनेत्री गेहाना वशिष्ठला अटक करणं हे त्याचं एक मोठं उदाहरण आहे.

Advertisement

सन 2020 च्या एप्रिल महिन्यात भारतातील लॉकडाऊन दरम्यान प्रौढांच्या साइटवर 95 % इतकी ट्राफिक वाढ झाली. मिरर डोमेन्सद्वारे या साइट पाहिल्या जातात. भारतीय टेलिकॉम ऑपरेटर्सनी अनेक प्रौढ साइट्स बंद केल्या आहेत. मात्र, तरीही त्यांना वेगळ्या पद्धतीने ‘आवडीने’ पाहणारा वर्ग आहे.

Advertisement

मुंबई क्राइम ब्रँचने गेहाना वशिष्ठला अश्लील व्हिडिओ शूटिंगसाठी आणि वेबसाइटवर अपलोड केल्याबद्दल अटक केली आहे. पोलिसांनी दिलेल्या माहितीनुसार, गेहनाने 87 अश्लील व्हिडिओ शूट केले आणि ते आपल्या वेबसाइटवर अपलोड ककेल्या. ते पाहण्यासाठी 2000 रुपयांची वर्गणी द्यावी लागते. गेहनाच्या तीन बँक खात्यात एकूण 36 लाख रुपये आहेत. हे पैसे केवळ ग्राहकांच्या माध्यमातून जमा केले गेले असा पोलिसांचा संशय आहे.

Advertisement

पोलिसांनी सांगितले होते की, गेहना वशिष्ठ संघर्ष करणार्‍या अभिनेत्रींना काम करण्याच्या आमिषाने अश्लील व्हिडिओ शूट करण्यासाठी वापरत असे आणि त्या बदल्यात प्रत्येक चित्रपटासाठी 15 ते 20 हजार रुपये दिले जातात. गेहना वशिष्ठच्या अटकेनंतर उमेश कामत नावाच्या व्यक्तीस अटक करण्यात आली. त्यावर हे निष्पन्न झाले की विदेशातील सर्व्हरवर हे चित्रपट अपलोड करणे असे त्याचे काम आहे. पाठविलेल्या प्रत्येक व्हिडिओच्या बदल्यात अमेरिकेच्या अपलोडर्सकडून अडीच ते अडीच लाख रुपये प्राप्त झाले असेही म्हटलेले आहे.

Advertisement

मुंबईच्या मालाड-मालवणी भागात ग्रीन पार्क नावाच्या बंगल्यावर पोलिसांनी छापा टाकला तेव्हा तेथून 6 मोबाइल फोन, एक लॅपटॉप, लाइट स्टँड, हाय डेफिनेशन कॅमेरा, कॅमेरा स्टँड आणि मेमरी कार्डदेखील जप्त केले आहेत. तसेच सुरत (गुजरात) येथेही याचे शुटींग केले जाते.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply