Take a fresh look at your lifestyle.

चीनच्या ‘त्या कर्तुत्वा’मुळे अमेरिकेला करावे लागले ‘तसेही’; पहा काय चालूये जागतिक राजकारणात

दिल्ली : अवघ्या जगभरात करोना नावाचा विषाणू सोडून देऊन भयंकर संकटास चीन जबाबदार असल्याची टीका वेळोवेळी झाली आहे. हाच भारताचा मुजोर शेजारी चीन आता अवघ्या जगाची डोकेदुखी बनत आहे. त्यामुळे अमेरिकेलाही आक्रमक पावले टाकून सज्ज व्हावे लागत आहे.

Advertisement

चीनकडून ऑस्ट्रेलियाला हल्ल्याच्या धोक्याची शक्यता लक्षात घेऊन अमेरिकेने प्रथमच ऑस्ट्रेलियन भूमीवर आपल्या पेट्रीओट क्षेपणास्त्र प्रणालीची चाचणी केली आहे. तलिसमान साबरे 21 सराव अमेरिका आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात सुरू झाला आहे. यापूर्वी 16 जुलै रोजी जपान आणि गुआम येथे तैनात असलेल्या पैट्रियट पृष्ठभाग ते एअर क्षेपणास्त्रांनी ड्रोन डाऊन सोडण्याचा सराव केला होता.

Advertisement

दरम्यान, अमेरिका आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यादरम्यान सुरू असलेल्या अभ्यासावर लक्ष ठेवण्यासाठी चीनने आपली हेरगिरी युद्धनौका पाठविल्या आहेत. अमेरिकन सैन्याच्या एका निवेदनात म्हटले आहे की, पॅसिफिक एअरबोर्न आणि अमेरिकन सैन्याच्या मिसाईल डिफेन्स युनिटने आपल्या ऑस्ट्रेलियन डिफेन्स फोर्सच्या समकक्षांसह प्रथमच ऑस्ट्रेलियन पृष्ठभागावर पॅट्रियट पृष्ठभाग ते एअर क्षेपणास्त्राची चाचणी केली आहे.

Advertisement

ऑस्ट्रेलिया आणि अमेरिकेने चीनच्या वाढत्या आव्हानादरम्यान यंदाच्या तलिसमान साबरे 21 मध्ये कॅनडा, जपान, न्यूझीलंड, ब्रिटन, दक्षिण कोरिया यांच्याबरोबर सराव केला आहे. यामध्ये 17 हजार सैनिक भाग घेत आहेत. निरीक्षक देश म्हणून भारत, फ्रान्स, जर्मनी आणि इंडोनेशिया यांना आमंत्रित केले गेले आहे. हा तलिसमान साबरे 21 दर दोन वर्षांनी केला जातो.

Advertisement

यूएस पैट्रियट क्षेपणास्त्र ही जगातील एक उत्तम संरक्षण प्रणाली आहे. ही क्षेपणास्त्र संरक्षण यंत्रणा क्षणात शत्रूची बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र, क्रूझ क्षेपणास्त्रे आणि लढाऊ जहाजांना मारण्यास सक्षम आहे. हे सर्व हवामानात वापरता येतात. अमेरिका, जर्मनी, ग्रीस, इस्राईल, जपान, कुवैत, नेदरलँड्स, सौदी अरेबिया, कोरिया, पोलंड, स्वीडन, कतार, संयुक्त अरब अमिराती, रोमानिया, स्पेन आणि तैवान या देशांच्या सैन्यात सध्या क्षेपणास्त्रांचा समावेश आहे.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply