Take a fresh look at your lifestyle.

तब्बल 72 जण ठार; आणि म्हणून सरकार समर्थकांनी लावली थेट शॉपिंग मॉल्सला आग..!

दिल्ली : दक्षिण आफ्रिकेतील माजी राष्ट्राध्यक्ष जेकब झुमा यांना तुरूंगात डांबल्यानंतर भयानक हिंसाचार, लूटमार आणि जाळपोळीचा काळ सुरू झाला आहे. अनेक भारतीयांवर येथे हल्ले केले जात आहेत. देशात अनेक ठिकाणी सैन्य तैनात झाल्यानंतरही संघर्ष आणि जाळपोळीच्या घटना सुरूच आहेत.

Advertisement

मंगळवारी झुमा समर्थकांनी अनेक शॉपिंग मॉल्सला आग लावली. गेल्या 5 दिवसांपासून सुरू असलेल्या या हिंसाचारात आतापर्यंत 72 लोक ठार झाले आहेत आणि शेकडो लोकांना अटक करण्यात आली आहे. मीडिया रिपोर्टनुसार दक्षिण आफ्रिकेतील गेल्या काही दशकांतील हा सर्वात भयंकर हिंसाचार आहे. निषेध सुरू झाल्यापासून पोलिसांनी 72 जण ठार झाल्याचे निवेदन जारी केले.

Advertisement

पोलिसांनी सांगितले की दुकाने लुटण्याच्या वेळी झालेल्या चेंगराचेंगरीत बहुतांश लोकांचा मृत्यू झाला. बहुतेक हिंसाचार गौतेन्ग आणि क्वाझुलू नताल प्रांतात होत आहेत. हिंसाचारग्रस्त भागातील अशांतता रोखण्यासाठी पोलिस आणि सैन्य प्रयत्न करीत आहे. लोक अनेक दुकानांमधून अन्न, उर्जा साधने, मद्यपान आणि कपड्यांची चोरी करीत होते. गुरुवारी झूमा यांना कोर्टाचा अवमान केल्याबद्दल 15 महिन्यांच्या तुरूंगवासाची शिक्षा सुनावल्यानंतर तुरळक हिंसाचार झाला.

Advertisement

गौटेन्ग प्रांताचे प्रीमियर डेव्हिड मखुरा म्हणाले की, गुन्हेगारी घटकांनी परिस्थितीचा फायदा घेतला. तथापि, प्रांतात 400 हून अधिक लोकांना अटक करण्यात आली आहे. परिस्थिती नियंत्रित होण्यापासून दूर आहे. जोहान्सबर्ग आणि डर्बन ही शहरेही हिंसाचाराच्या चक्रात आली आहेत. दुकानांमध्ये लूटमार व जाळपोळीमुळे अनेक व्यापारी उद्ध्वस्त झाले आहेत. त्याचबरोबर विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की झुमा तुरूंगात गेल्यानंतर असा मोठा निषेध अपेक्षित होता. येथील वंशवादी उजव्या विचारसरणीच्या राजकारणात भारतीयांना आता मोठा फटका बसला आहे.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply