Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. भयंकरच की.. पहा इस्त्राईली पेगासस ‘इतके’ आहे जगासाठीच घातक..!

मुंबई : इस्त्रायली फर्म एनएसओच्या लष्करी दर्जाच्या ‘पेगासस स्पायवेअर’ संबंधी अहवालाच्या धमाकेदार रिपोर्टमुळे अवघे जग हादरले आहे. जगातील 50 देशांमधील सरकारांशी संबंधित पन्नास हजारपेक्षा जास्त लोकांवर याद्वारे हेरगिरी केली जात असल्याचे त्यात म्हटलेले आहे. भारतात केंद्र व महाराष्ट्रातही मागील काळात भाजप सरकारने याचा वापर केल्याचे आरोप होत आहेत.

Advertisement

पेगासस हे एक मालवेयर आहे जे आयफोन आणि Android डिव्हाइसवर परिणाम करते. हे वापरकर्त्यांचा संदेश, फोटो आणि ईमेल कॅप्चर करण्यासह कॉल रेकॉर्ड करणे आणि मायक्रोफोन सक्रिय करण्यास अनुमती देऊन सगळीच माहिती चोरते. वॉशिंग्टन पोस्टने म्हटले आहे की, एनएसओ ग्रुपच्या ग्राहकांनी 189 पत्रकार, 600 हून अधिक राजकारणी आणि सरकारी अधिकारी यांच्यासह 60 हून अधिक महत्वाच्या व्यावसायिकांना लक्ष्य केले आहे.

Advertisement

त्याचे मुख्यालय इस्राईलमध्ये आहे. आगामी काळात 17 माध्यम संस्थांचे 80 हून अधिक पत्रकार याबाबत खळबळजनक खुलासे करतील. मग पुढे येईल की या बिग टेक कंपनीकडे जगभरातील नेमकी कोणती आणि किती रहस्ये आहेत?

Advertisement

अमेरिकन गुप्तचर यंत्रणेचे माजी सायबरसुरक्षा अभियंता आणि आता अ‍ॅरिझोना स्टेट युनिव्हर्सिटीच्या आयटीचे संचालक टिमोथी समर्स यांनी वॉशिंग्टन पोस्टला सांगितले की, हे एक खूप गलिच्छ आणि जगासाठी घातक असे सॉफ्टवेअर आहे. हे जवळजवळ संपूर्ण जगातील लोकांवर हेरगिरी करू शकते. असे तंत्रज्ञान बनवण्यामध्ये काहीही चुकीचे नाही जे आपल्याला डेटा एकत्रित करण्यास परवानगी देतात. हे कधीकधी आवश्यक असते. परंतु संपूर्ण मानवता धोक्यात येईल असे तंत्रज्ञान अवघ्या जगाचा विनाश करू शकते.

Advertisement

सॉफ्टवेअर कंपन्या आणि सरकारकडून मालकी हक्क परत न घेतल्यास आपण मग डिजिटल गुलाम होऊ शकतो. अशा कंपन्या केवळ स्मार्ट डिव्हाइसेसच नव्हे तर आमची घरे, आमच्या कार आणि अगदी स्वतःची सॉफ्टवेअर-सक्षम मेडिकल इम्प्लांट्सचा पूर्णपणे वापर करण्यास सक्षम असतील, असेही टिमोथी समर्स यांना वाटते.

Advertisement

या महिन्याच्या सुरुवातीस अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन यांनी फेडरल ट्रेड कमिशनला टेक दिग्गजांकडून देखरेख ठेवण्यासाठी आणि त्यांच्या अल्गोरिदमद्वारे वापरकर्त्यांचा डेटा जमा करण्यावर नवीन नियम लागू करण्यास सांगितले. बाह्य प्रभावावर आळा घालण्यासाठी व्हाईट हाऊसने प्रथमच उच्चस्तरीय पध्दतीचे समर्थन केले आहे. परंतु जेव्हा नागरिकांवर हेरगिरी करण्यासाठी सरकारकडून खासगी मालकीच्या कंपन्यांकडे सायबर आक्रमक क्षमता आउटसोर्स केल्या जातात तेव्हा सर्व गोष्टी आणि नियम व कायदे मग बंद असतात.

Advertisement

तरीही कुरापतखोर चीनच झालाय आत्मनिर्भर; मोदी सरकारच्या घोषणेचा परिणाम काही अजूनही दिसेना..!

Advertisement

म्हणून जागतिक बाजारात भाव उतरणार..! परंतु, मोदी सरकारवर आहे पेट्रोल दर घसरणीची खरी भिस्त..!

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply