Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. आलेत की अच्छे दिन; पहा सरकारी कर्मचाऱ्यांना मोदी सरकारने काय दिलेय गिफ्ट..!

मुंबई : वाढती महागाई आणि कोरोना साथीच्या दरम्यान पंतप्रधान नरेंद्र मोदी सरकारने केंद्रीय कर्मचार्‍यांना मोठी भेट दिली आहे. सरकारने केंद्रीय कर्मचार्‍यांचा महागाई भत्ता म्हणजेच डीए 17 टक्क्यावरून 28 % केला आहे. त्याचा लाभ 1 जुलै 2021 पासून लागू होईल. आर्थिक व्यवहार मंत्रिमंडळाच्या समितीने (सीसीईए) बुधवारी या निर्णयाला मान्यता दिली.

Advertisement

सरकारच्या या निर्णयाचा फायदा 50 लाखांहून अधिक केंद्रीय कर्मचारी आणि 61 लाख निवृत्तीवेतनाधारकांना होईल. यासाठी सरकार सुमारे 34,401 कोटी रुपये खर्च करणार आहे. यापूर्वी कोरोना साथीच्या रोगामुळे जून 2021 पर्यंत कर्मचारी व निवृत्तीवेतनधारकांचे डीए वाढवण्यास बंदी होती. अशा परिस्थितीत ताज्या निर्णयाचा त्यांना फायदा होईल. केंद्र सरकारचे कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांना डीएचे 3 हप्ते अद्याप मिळालेले नाहीत. हे हप्ते 1 जानेवारी 2020, 1 जुलै 2020 आणि 1 जानेवारी 2021 रोजी भरायचे होते.

Advertisement

Advertisement

महागाई भत्ता हा पगाराचा एक भाग आहे. कर्मचार्‍याच्या मूलभूत पगाराची ती निश्चित टक्केवारी आहे. देशातील महागाईचा परिणाम कमी करण्यासाठी सरकार आपल्या कर्मचार्‍यांना महागाई भत्ता देते. त्यात वेळोवेळी वाढविले जाते. सेवानिवृत्त कर्मचार्‍यांनाही याचा फायदा होतो.

Advertisement

समजा आपला मूलभूत पगार 10 हजार रुपये आहे आणि ग्रेड वेतन 1000 रुपये आहे. दोघांची भर घालून एकूण 11 हजार रुपये झाले. आता वाढलेल्या 28 % महागाई भत्त्याच्या बाबतीत तो 3080 रुपये आहे. त्यामुळे आपला सर्व पगार जोडून 14,080 रुपये होईल. यापूर्वी 17% डीएच्या बाबतीत तुम्हाला 12,870 रुपये पगार मिळत होता. आता डीए 11% ने वाढवून 28% केल्यास दरमहा 1210 रुपये वाढ होईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply