Take a fresh look at your lifestyle.

योगीराज्याने केली कमाल; चीनला झटका देत केलीय ‘अशी’ कामगिरी

दिल्ली : कोरोना काळात चीनचा अनुभव आल्याने जगातील देशांनी चीनमधील गुंतवणूक कमी केली आहे. त्याचा फायदा भारतास होत आहे. कंपन्यांनी भारतावर विश्वास ठेवत मोठी गुंतवणूक करत आहेत. यासाठी कंपन्यांनी उत्तर प्रदेश राज्यास पसंती दिली आहे. काही दिवसांपासून या राज्यातील शहरात परकीय गुंतवणुकीचा ओघ वाढला आहे.

Advertisement

चीनमध्ये जाणारे सॅमसंगचे डिस्प्ले युनिट उत्तर प्रदेशने हिसकावून घेतले. जर्मनीच्या एका फुटवेअर कंपनीस आग्रा येथे आणण्यात यश मिळवले. त्यानंतर ही घोडदौड अशीच सुरू असून आता पुन्हा नोएडा येथे सॅमसंग कंपनीचे डिस्प्ले युनिट सुरू करण्यात आले आहे. मेक इन इंडिया प्रोग्रामच्या यशाचे उत्कृष्ट उदाहरण सॅमसंगचे डिस्प्ले युनिट आहे. या प्रकल्पामुळे साधारण दहा हजार लोकांना रोजगार मिळण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

२०१९ मध्ये, सॅमसंगने नोएडामध्ये सर्वात मोठे मोबाइल मॅन्युफॅक्चरिंग युनिट स्थापन केले. दोन वर्षांपेक्षा कमी कालावधीत, त्याचे काम एप्रिल २०२१ मध्ये पूर्ण झाले. सॅमसंगच्या दोन्ही युनिटमध्ये सुमारे १० हजार कोटींची गुंतवणूक करण्यात आली आहे. या प्रकल्पाची उत्पादन क्षमता दरमहा तीन दशलक्ष प्रदर्शन युनिट असण्याची योजना आहे. सध्या मोबाइल फोनची स्थापित उत्पादन क्षमता प्रतिवर्षी सुमारे ९ कोटी आहे. आता ही क्षमता वाढवून वर्षाला १२ कोटी करण्याचे लक्ष्य ठेवण्यात आले आहे. परिणामी, उत्तर प्रदेश भारताच्या सर्वात मोठ्या निर्यातदारांपैकी एक होईल, असा अंदाज आहे.

Advertisement

२०२० ते २०२५ या कालावधीत पीपीआय योजनेअंतर्गत यूपीमधून एकूण निर्यात २६.२ बिलियन डॉलर्स निर्यात होण्याचा अंदाज आहे, त्यात सॅमसंगचे प्रकल्प मोठे योगदान देतील. मे २०१७ मध्ये, सॅमसंगने मोबाइल फोन उत्पादनाच्या गुंतवणूकीसाठी राज्य सरकारबरोबर सामंजस्य करार केला होता. सॅमसंगच्या प्रकल्पासाठी वीज लाइन तयार करण्याचे काम अवघ्या ४ महिन्यांत पूर्ण झाले, जे भारतातील यूपीसाठी एक वेगळीच नोंद आहे.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.
Advertisement

Leave a Reply

You cannot print contents of this website.