Take a fresh look at your lifestyle.

पुणेकरांची कमाल.. करोनाफ्री करण्यासाठी आलाय पॉवरफुल मास्क; मास्कजवळ आला की विषाणूचा श्वास गुदमरणार..!

पुणे : कोरोनाच्या दुसर्‍या लाटेतून मोठा दिलासा मिळाल्याच्या बातम्या आता येत आहेत. मात्र, तरीही हे संकट संपलेले नाही. उलट तिसऱ्या लाटेची भीती अवघ्या जगासमोर आहे. अशावेळी ही एक दिलासादायक बातमी आलेली आहे. कारण, पुण्यातील एका स्टार्ट-अप कंपनीने एक खास प्रकारचे मास्क तयार केले आहेत.त्यांच्या जवळ विषाणू आला की तो खतम होणार आहे.

Advertisement

असा दावा केला जात आहे की, धोकादायक कोरोना विषाणू या मास्कच्या संपर्कात येताच तो निष्क्रिय होईल. कोरोनापासून संरक्षणासाठी मास्क खूप महत्वाचा आहे. तज्ञांनी एकाधिक स्तरांचा मास्क लावण्याची शिफारस केली आहे. अशावेळी नव्या पद्धतीच्या या प्रभावी मास्कची खरोखर मोठी गरज आहे. ज्यामुळे कोरोनाचा श्वास गुदमरणार आहे. विज्ञान व तंत्रज्ञान विभागाने (डीएसटी) सोमवारी ही माहिती दिली आहे. त्यांनी सांगितले की, पुण्यातील स्टार्ट-अप कंपनीने 3 डी प्रिंटिंग आणि औषधे एकत्र करून एक मास्क तयार केला आहे. त्याच्या संपर्कात येणाऱ्या वायरल पार्टिकल्‍स अर्थात विषाणूला हा मास्क निष्क्रिय करणार आहे.

Advertisement

थिंक्र टेक्नोलॉजीज इंडिया प्रायव्हेट लिमिटेड (Thincr Technologies India Private Limited) नावाच्या कंपनीने हा मास्क तयार केला आहे. अँटीवायरल एजंट याचा लेप त्यावर केलेला आहे. डीएसटीने केलेल्या चाचणीमध्ये असे दिसून आले की, मास्कवरील हे कोटिंग्स सार्स-कोव्ह -2 विषाणूला निष्क्रिय करते. याच्या पेस्टमध्ये वापरल्या जाणार्‍या पदार्थांमध्ये सोडियम ऑलेफिन सल्फोनेट आधारित मिश्रण आहे. हे साबणामध्ये वापरले जाते. जेव्हा विषाणू कोटिंगच्या संपर्कात येतो तेव्हा विषाणूचा बाह्य पडदा नष्ट होऊन तो निष्क्रिय होतो. ही कोटिंग सामग्री सामान्य तापमानात स्थिर असते आणि सौंदर्यप्रसाधनांमध्ये मोठ्या प्रमाणात वापरली जाते.

Advertisement

याबाबत माहिती देताना थिंक्र टेक्नॉलॉजी इंडिया प्रायव्हेट लिमिटेडचे ​​संस्थापक संचालक शीतलकुमार जमाबाद म्हणाले की,  आता हे लक्षात आले की संसर्ग रोखण्यासाठी मास्क सार्वत्रिकपणे वापरणे हे एक प्रमुख साधन आहे. म्हणूनच उच्च प्रतीचे मास्क बनविण्याच्या गरजेमुळे असा प्रकल्प हाती घेण्यास उद्युक्त केले. संसर्गाचा प्रसार रोखण्यासाठी हा एक चांगला उपक्रम ठरणार आहे.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply