Take a fresh look at your lifestyle.

त्यामुळे पोरांना जन्म घालणेही झालीय डोकेदुखी; पहा चीनमध्ये नेमका काय झालाय प्रॉब्लेम

‘हम दो, हमारे दो’चा नारा बंद करून लोकसंख्येत तरुणांचा वाटा वाढवण्याच्या दृष्टीने चीनने विवाहित जोडप्यांना 3 मुलांना जन्म देण्याची परवानगी दिली आहे. परंतु, या निर्णयाचे उत्स्फूर्त स्वागत होण्याऐवजी त्याकडे अजूनही चीनी जनता दुर्लक्ष करीत आहे. चीनमध्ये निर्णय झालेल्या आरोग्य आणि आर्थिक प्रश्नामुळे असे चित्र आहे.

Advertisement

महागाईमुळे येथील जनतेचे कंबरडे मोडले आहे. एक मुल वाढवणे म्हणजे तब्बल 1 कोटी रुपये खर्च करण्यासाठी तयार राहणे, अशीच इथे परिस्थिती आहे. महागाईचा हवाला देत इथले तरूण जास्त मुलांना जन्म देण्यास तयार होत नाहीत. येथील ताज्या जनगणनेनुसार वयोवृद्ध लोकांचा वाढता टक्का रोखणे आणि कामगार कामगारांच्या संख्येत वाढ होण्याच्या दृष्टीने चीनने एक नवीन धोरण जारी केले आहे. परंतु नागरिकांकडून अधिक मुले जन्माला न घालवण्याचे थाकाराव्ल्याचे चित्र आहे. असे झाल्यास या देशात भविष्यात असेच राहील.

Advertisement

चीनमधील सरकारी रुग्णालये आरोग्य सेवा पुरवतात. परंतु वस्तुस्थिती अशी आहे की त्यांची संख्या कमी असल्याने महिलांना खासगी रुग्णालयात जाण्यास भाग पाडले जाते. येथे प्रसूतीपूर्व तपासणीपासून प्रसूतीपर्यंत सुमारे एक लाख युआन म्हणजेच सुमारे 11.50 लाख रुपये खर्च केले जातात. प्रसूतीनंतर एक घरगुती मदतनीस यांचा खर्च असतो. इथे घर खूप महाग झालेले आहेत. बीजिंगच्या हेडियन क्षेत्रात सरासरी अपार्टमेंटची किंमत प्रति चौरस मीटर 90,000 युआन असते. म्हणजेच प्रति चौरस मीटर सुमारे 10 लाख रुपये. हैडियनसारख्या भागात योग्य शिक्षण आहे. म्हणून बरेच पालक येथेच राहण्याचा प्रयत्न करतात.

Advertisement

वयाच्या 15 व्या वर्षासाठी एकट्या मुलाच्या शालेय शिक्षणासाठी सरासरी 60 लाख रुपये खर्च केले जातात. शांघायच्या जिंगआन आणि मिन्हांगसारख्या उपनगरी भागात जेथे कुटुंबाचे सरासरी उत्पन्न 5.50 लाखांपेक्षा कमी आहे. त्यातील 70 % उत्पन्न मुलावर खर्च केले जाते. महागाई पाहून येथील पालक बहुधा एकच मूल होऊ देण्याचे धाडस करण्यास सक्षम असतात. त्याला एक चांगली जीवनशैली देण्यासाठी ते खूप खर्च करतात. बेबीफूड न्यूझीलंड किंवा ऑस्ट्रेलियामधून आयात केला जातो. त्यांना वर्गात पाठवले जाते पियानो, टेनिस किंवा बुद्धीबळ याच्या शिकवण्या असतात. इथे स्पर्धा इतकी आहे की, जीवा हा शब्द पालकांमध्ये प्रचलित आहे. जीवा म्हणजे चिकन-बेबी ज्यावर पालक भरपूर पैसे गुंतविण्यास पालक तयार असतात.

Advertisement
  • कृषीरंग | मार्केट अपडेट, शेती-मातीच्या बातम्या, लेख, माहिती आणि जगभरातील न्यूज अपडेट मिळवण्यासाठी आमचे https://t.me/krushirang हे टेलीग्राम चॅनल सबस्क्राईब करा.
  • | फेसबुक | ट्विटर | युट्युब | वरही लाईक, फॉलो, सबस्क्राईब आणि शेअर करा.

Advertisement

Leave a Reply